ช่วยอธิบายวิธีการใช้งาน Combo Box สำหรับการค้นหาใน Form หน่อยค่ะ

28 ส.ค. 62 , 12:01:41
อ่าน 742 ครั้ง

Wonder B

• สมาชิกไท.Access

สวัสดีค่ะ  :grin: แฮร่ๆ
จะสอบถามวิธีการทำ ค้นหาด้วย Combobox ค่ะ

ตัวอย่างเช่น ถ้าเราเลือกอายุ 22 ก้จะเเสดงข้อมูลเฉพาะผู้ที่อายุ 22 ค่ะ เเสดงดังภาพเลยค่ะ

รบกวนผู้รู้หน่อยนะคะ ... ขอบคุณค่ะ

#มือใหม่หัดใช้ Access

** อยากได้เป็น VBA ค่ะ เพราะลองวิธีเเบบ Macro เเล้ว ไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

28 ส.ค. 62 , 12:42:48
ตอบกลับ #1

PNR

ผมสมมุติ Combobox ค้นหาชื่อ Cb_UserAge นะครับ
ใส่โค้ด Event AfterUpdate ดังนี้

Private Sub Cb_UserAge_AfterUpdate()
    Me.Filter = "[Age]=" & Me.Cb_UserAge
    Me.FilterOn = True
End Sub

หมายเหตุ Age คือ ชื่อฟิลล์ที่เราต้องการกรอง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ส.ค. 62 , 12:50:30 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Wonder B

28 ส.ค. 62 , 13:19:04
ตอบกลับ #2

Max

แนะนำให้ดูคลิปนี้ครับ
https://youtu.be/0xMPyi4fQFI

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Wonder B

28 ส.ค. 62 , 14:15:26
ตอบกลับ #3

Wonder B

• สมาชิกไท.Access

ขอขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากเลยนะคะ ทำได้เเล้วค่ะ

:miao: :love: :shout: :grin:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5