สอบถามวิธีย้าย Dialog ของหน้าต่างฟอร์มให้มาอยู่ตรงกลางจอหน่อยครับผม

04 ก.ย. 62 , 14:37:26
อ่าน 989 ครั้ง

Teeyai

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ผมทำฟอร์มขึ้นมาแล้ว พอเวลาสั่ง form View แล้วหน้าต่างมันชอบไปอยู่ริม ๆ ซ้ายครับ ไม่ทราบว่าจะย้ายให้มาอยู่ตรงกลางจอต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

04 ก.ย. 62 , 15:07:36
ตอบกลับ #1

PNR

ตรง Format ได้กำหนด AutoCenter หรือ จัดกึ่งกลางอัตโนมัติ เป็น ใช่ แล้วหรือยังคับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Teeyai

04 ก.ย. 62 , 17:31:32
ตอบกลับ #2

Mr. J (^J^)

ถ้าอยาก ระบุพิกัดเอง ผมจำได้ว่าเคยใช้ในลักษณะนี้

DoCmd.MoveSize {Right}, {Down}, {Width}, {Height}
ที่ Form_Open() หรือ ..

โดย..
{Right}    ระยะห่างจากขอบซ้ายไปทางขวา  |  ไม่ระบุค่า คือ ตามค่าที่คุณ PNR แนะนำไว้
{Down}   ระยะห่างจากขอบบนไปด้านล่าง    |  ไม่ระบุค่า คือ ตามค่าที่คุณ PNR แนะนำไว้
{Width}   ความกว้่างของฟอร์ม                |  ไม่ระบุค่า คือ ตามความกว้างของฟอร์ม
{Height}  ความสูงของฟอร์ม                   |  ไม่ระบุค่า คือ ตามความสูงของฟอร์ม
"บุญ หรือ บาป"  ใครก็จับใส่มือเราไม่ได้  มีเพียงเราเท่านั้นที่เป็นผู้กระทำขึ้นเอง
 (สิ่งที่คนอื่น กระทำ  คือ กรรมของเขา | สิ่งที่ตัวเรา กระทำ  คือ กรรมของเรา)

ไม่ว่าจะกี่คำพูด จะกี่กระทำ ที่กระทบกระทั้ง ให้สะท้านกายสะเทือนใจ                          จงอย่าไหวหวั่น มี

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kitisak

05 ก.ย. 62 , 14:49:55
ตอบกลับ #3

Teeyai

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ข้อมูลและความเห็น

ผมได้ตั้งค่า Center แล้วครับ

คือถ้าเปิดแบบ Form View หน้าต่างมันจะไปทางซ้าย ดังภาพที่ส่งมาให้ดูข้างต้นครับ
แต่ถ้า double click ที่ Navigation Pane หรือ ใช้คำสั่ง Open Form มันจะอยู่ตรงกลาง แต่ไปทางด้านบน ไม่ตรงกลางจอเสมอครับ อยากให้เวลา run form แล้วมันอยู่ตรงกลางเสมอ ไม่ว่าจอคอมจะเล็กหรือใหญ่ อะไรทำนองนี้อะครับ

ขอบคุณมากครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5