รบกวนช่วยดู Code คัดลอกข้อมูลให้หน่อยครับ

18 ม.ค. 61 , 19:34:24
อ่าน 2235 ครั้ง

arampong

โค๊ตครับ

CurrentDb.Execute "insert into TB_Reprint(ITEM_NUMBER, PART_NUMBER, BOX_NUM, Barcode, PART_NAME, DT, Remark) Select ITEM_NUMBER, PART_NUMBER, BOX_NUM, Barcode, PART_NAME, '" + CStr(Me.Tx5) + "', '" + CStr(Me.Tx6) + "' From QR_Reprint ", dbFailOnError

คือผมจะ Clone ตาราง QR_Reprint ไป TB_Reprint ชื่อฟิวในตารางเหมือนกันครับ และเก็บค่าจาก Tx5 ลง DT และ Tx6 ลง Remark ครับ
หรือมันไม่ยอด Clone ชื่อพิวที่เหมือนกันครับ
มัน Error syntax error 3134 insert into statement

เบื่องต้นผมตรวจสอบเรื่องชื่อพิวแล้วตรงกันหมดครับ Tx5 และ DT เป็น Datetime ตรงกันครับ ส่วน Tx6 และ Remark เป็น Text เหมือนกันครับ
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

18 ม.ค. 61 , 22:10:22
ตอบกลับ #1

pizza_p

Me.Tx5 เป็น Textbox ที่ตั้ง format ไว้เป็น DateTime ด้วยใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ลองแปลงเป็นตัวเลขแบบนี้ครับ (ผมไม่ค่อยชอบการใช้ + ใน Access เพราะผลลัพธ์ที่ได้ไม่แน่นอนถ้าเป็น text + number ผมแนะนำให้ใช้ & แทน + ครับ

CurrentDb.Execute "insert into TB_Reprint(ITEM_NUMBER, PART_NUMBER, BOX_NUM, Barcode, PART_NAME, DT, Remark) Select ITEM_NUMBER, PART_NUMBER, BOX_NUM, Barcode, PART_NAME, " & CDbl(Me.Tx5) & ", '" & CStr(Me.Tx6) & "' From QR_Reprint ", dbFailOnError
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 61 , 22:17:22 โดย pizza_p »

19 ม.ค. 61 , 07:43:41
ตอบกลับ #2

arampong

ขอบคุณ Pizza_P ครับ

error ครั้งแรกหายครับ แต่ดันขึ้นแบบนี้อีกครับ
Too few parameters. Expected 3
เกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ

19 ม.ค. 61 , 10:27:00
ตอบกลับ #3

arampong

สวัสดีครับอาจารย์
ผมแนบตัวโปรแกรมมาให้ด้วยครับ จากเบื่องต้นมันเหมือนไม่พบ พิวใน Query QR_Reprint ครับ
จากโปรแกรมผม Default ค่าไว้ให้แล้วครับ กดค้นหาได้เลยแล้วกด Clone ได้เลยครับ จะเกิด Error ตามที่แจ้งครับ
จุดประสองของตัวโปรแกรมครับ
กรองข้อมูลจาก Query QR_Reprint แล้ว Clone ที่ได้ทั้งหมดไปเพิ่มไว้ที่ TB_Reprint ครับ
ขอบคุณครับ

http://upload.i4th.in.th/th/download.php?id=5A6164D71

ผมขอรบกวนอาจารย์ช่วยดูหน่อยครับผม
ขอบคุณอีกครับ

19 ม.ค. 61 , 11:27:26
ตอบกลับ #4

pizza_p

รบกวนนิดครับ พอดีเครื่องที่ใช้งานมีแต่ Access 2003 ให้ save file เป็น mdb แล้วส่งมาอีกทีครับ

19 ม.ค. 61 , 11:37:58
ตอบกลับ #5

arampong

http://upload.i4th.in.th/th/download.php?id=5A6176001

2003 ครับผม
ขอบคุณมากครับ

19 ม.ค. 61 , 13:33:57
ตอบกลับ #6

pizza_p

เนื่องจาก Query QR_Reprint มีการกำหนด criteria ที่อิงกับค่าบนฟอร์ม 3 ตัว CB1, Tx1 และ Tx2 แล้วตอนเราเรียกใช้คำสั่ง CurrentDb.Execute เพื่อให้รัน Query มันจะไม่แทนค่าของ CB1, Tx1 และ Tx2 ที่ได้จากฟอรฺ์มครับ มันจะรันไปทื่อๆตรงๆตาม SQL เลย ทำให้มันแจ้ง error ว่า expect 3 parameter ครับ

ให้เปลี่ยนการจากใช้ CurrentDb.Execute เป็น DoCmd.RunSQL แทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ม.ค. 61 , 13:43:46 โดย pizza_p »

19 ม.ค. 61 , 15:14:25
ตอบกลับ #7

arampong

จิงๆด้วยครับ
ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ ได้ความรู้ใหม่เพิ่มอีกแล้วครับ
ผมพึ่งรู้การใช้งานของสองตัวนี้จริงๆครับ
ปกติจำแค่จำๆว่าใช้อะไรแบบไหนจากตัวอย่างในกระทู้ครับ
CurrentDb.Execute และ DoCmd.RunSQL

ขอบคุณมากครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5