เราสามารถบังคับให้ใส่ข้อมูลบนฟรอม เรียงตามลำดับ ห้ามข้ามได้ไหม

06 ก.ย. 62 , 09:33:34
อ่าน 959 ครั้ง

MAKI

เราใส่เลขข้อมูลแรกเป็นเลข 1 ต่อไปก็ต้อง 2 3 4 ตามลำดับห้ามข้าม
ลองทำแบบ Autorun แล้ว เวลากรอกผิดแล้วลบไปมันจะ รัน ข้ามเลขไป

06 ก.ย. 62 , 10:21:19
ตอบกลับ #1

UnKnown

เปลี่ยนจาก Autorun เป็นเขียนมาโครขึ้นมาใช้เองแทนครับ
ตัวอย่างจากกระทู้นี้เลย > อยากได้ตัวอย่าง access การทำ running number แบบ ปี เดือน รันเลข 3 ตำแหน่ง มือใหม
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MAKI

06 ก.ย. 62 , 14:05:48
ตอบกลับ #2

MAKI

ทำไม่ได้ค่ะ
เรา ต้องการให้ขึ้น Record ใหม่ แล้วให้เลขเป็น Autorun แล้วมันไม่ข้ามเลขค่ะ
ปกติถ้าลบ record ทิ้ง เลขที่เป็น Autorun จะรันข้ามไปเรย

06 ก.ย. 62 , 14:12:02
ตอบกลับ #3

PNR

ทำไม่ได้ค่ะ
เรา ต้องการให้ขึ้น Record ใหม่ แล้วให้เลขเป็น Autorun แล้วมันไม่ข้ามเลขค่ะ
ปกติถ้าลบ record ทิ้ง เลขที่เป็น Autorun จะรันข้ามไปเรย
Autorun ไม่จำเป็นว่าจะใช้ Datatype แบบ AutoNumber อย่างเดียวครับ ใช้แบบ Number แทนก็ได้เหมือนกัน

โดยเราสามารถใช้การสร้าง การรันตัวเลขไป ตามลำดับได้ โดยใช้ Event ของ ฟอร์มโดยใช้ Function Dmax เพื่อหาค่าสูงสุด นำมา +1 เพื่อให้ได้ลำดับต่อๆไปครับ
ผมจะทำตัวอย่างให้ได้ ลองส่งรูปตัวอย่าง Table รูปตัวอย่างฟอร์มที่ทำอยู่มาดูหน่อยครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown

06 ก.ย. 62 , 14:34:04
ตอบกลับ #4

MAKI

ช่อง ID ครับที่ต้องการไห้รัน
รันตั้งแต่ 1 2 3 4 ไปเรื่อยๆเลยค่ะ

06 ก.ย. 62 , 15:17:28
ตอบกลับ #5

PNR

ผมสมมุติ ID = textbox ชื่อ ID  datatype เป็น Number
           วันที่ลง = textbox ชื่อ วันที่ลง               datatype เป็น DateAndTime

1.สร้าง Sub ขึ้นมาใส่โค้ดนี้เข้าไป
โค๊ด: [Select]
Sub AutoRunnumber()
Dim MaxNum As Integer
MaxNum = Nz(DMax("ID","tb_เลขจอง"))

If MaxNum = 0 Then
MaxNum = 1
Else
MaxNum = MaxNum + 1
End If
Me.ID = MaxNum
End Sub

2.กำหนด Event AfterUpdate ของ textbox  วันที่ลง  ดังนี้
Private Sub วันที่ลง_AfterUpdate()
If Not IsNull(Me.วันที่ลง) Then
Call AutoRunnumber
End If
End Sub

การใช้งาน
เมื่อเราระบุวันที่ ระบบจะสร้างลำดับขึ้นมาให้เราอัตโนมัติ ถึงเราจะลบ Record ทิ้งไป เมื่อเรากด เพิ่ม Record ใหม่ มันก็จะรันต่อจากเลขที่มากสุด มา + 1 เสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ย. 62 , 15:52:52 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MAKI

09 ก.ย. 62 , 09:56:01
ตอบกลับ #6

MAKI

ขอบคุณค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5