การระบุ Criteria ของ combo box ครับ

11 ก.ย. 62 , 11:52:21
อ่าน 754 ครั้ง

Tonwrp

การระบุ Criteria ของ combo box ครับ
« เมื่อ: 11 ก.ย. 62 , 11:52:21 »
ผมอยากทราบว่าการระบุ criteria ของ combo box สามารถระบุได้มากกว่า 1 เงื่อนไขมั้ยครับ
สาเหตุที่ต้องทำแบบนี้เพราะว่า ผมจะทำฟอร์มการยืมของครับ โดยที่การยืมมีทั้งยืมภายในและภายนอก ถ้าภายในก็จะมี 3 แห่ง ภายนอก 1 แห่ง
เช่น เชียงใหม่ ขอนแก่น ระยอง แล้ว ก็ ลูกค้ายืมครับผมให้เป็น Asset_Status ผมต้องการให้ combo box แสดงเฉพาะStatusที่อยู่กับ CNX KKC RYG แต่ถ้าเป็นของที่ลูกค้ายืมจะไม่แสดงครับเพื่อที่จะระบุสถานะของว่าอยู่ที่ไหนหากเป็นการยืมภายในเพื่อง่ายต่อการเช็คสต็อค โดยหลังจากบันทึกอยากให้ค่า status ตัวของที่ให้ยืมเปลี่ยนไปตามที่ระบุในฟอร์มอ่ะครับ อย่าง ตอนแรกของอยู่ cnx หลังจากเลือก asset จาก combo box เสรจแล้วก็ให้เลือกว่ายืมภายในไปที่ไหนอะไรแบบนี้อ่ะครับ

12 ก.ย. 62 , 09:09:56
ตอบกลับ #1

Tonwrp

: การระบุ Criteria ของ combo box ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ย. 62 , 09:09:56 »
โค๊ด: [Select]
Private Sub Form_Current()
If Me.NewRecord Then
Me.cbo_Asset.RowSource = " SELECT * FROM Tb_Assets WHERE Asset_Status = YES "
Else
Me.cbo_Asset.RowSource = " SELECT * FROM Tb_Assets WHERE Asset_ID = " & CStr(Me.Asset_ID) & " OR Asset_Status = YES "
End If
End Sub

เนี่ยครับคือก่อนหน้านี้ผมกำหนด Status ของ Asset ให้เป็นแค่ YES , NO หรือ True , False แต่ว่ายังไม่ตรงกับความต้องการของ User เลยอยากจะให้มันเป็น 1 2 3 4 5 อะไรทำนองเนี้ยครับ แบบอยากทราบวิธีเขียน Multiple Condition ของ SELECT statement อ่ะครับว่าเขียนอย่างไร

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5