เรื่องการทำข้อมูล ยกยอด

17 ก.ย. 62 , 13:43:01
อ่าน 860 ครั้ง

กรีฑาพร ทองอ่อน

เรื่องการทำข้อมูล ยกยอด
« เมื่อ: 17 ก.ย. 62 , 13:43:01 »
สวัสดีอีกคั้งครับอาจารย์
ตามที่ผมได้ดูVDOตัวอย่างการทำ ยกยอด ของอาจารย์แล้ว ผมเจอปัญหาคือ ของอาจารย์มีแค่ 2 ตัวแปร
ส่วนของผมมีถึง 5 แปร ครับ
1. ผมจะทำการ UNION ทั้งตัวแปร ได้อย่างไร ครับ และ มีกฏว่า วันที่เดี่ยวกัน รหัสสินค้าเดียวกัน บาร์โค้ดเดียวกัน นะครับ
2. เมื่อทำการ UNION แล้ว สร้างคิวรี่ใหม่จะทำการหาค่ายกยอดอย่างไรครับ โดยมีกฎว่า (ยอดรับเข้า+ยอดรับเพิ่มเติม)-(ยอดสั่งจอง+ยอดเบิกสินค้า+ยอดของเสีย) ซึ่งจะต้องเป็น รหัสสินค้าเดียวกัน บาร์โค้ดเดียวกัน และรอบที่เข้าเดียวกัน ครับ
ผมแนบรูปตัวอย่างที่ผมทำมาด้วยนะครับ ซึ่งในรูปตัวอย่างนั้นยกของผมทำไม่สามารถยกไปในวันถัดไปไปครับ

20 ก.ย. 62 , 15:46:02
ตอบกลับ #1

Iamnaw

: เรื่องการทำข้อมูล ยกยอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ย. 62 , 15:46:02 »
ไม่รู้ว่าพอช่วยได้มั้ย อาจจะดูยุ่่งยากหน่อย
แต่เวลาเราต้องยกยอด เราจะสร้าง query แบบนี้ ทั้งหมด 4 ตาราง
น่าจะพอดัดแปลงได้  :smile:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: กรีฑาพร ทองอ่อน

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5