จะพิมพ์รายงาน โดยใช้ชื่อ Custom Form ที่เรากำหนดไว้ได้อย่างไรครับ

24 ก.ย. 62 , 14:38:15
อ่าน 640 ครั้ง

pitakchan

ปรึกษาหน่อยครับ ผมมีการCreate Custom Form บน Print Server Properties ของ Windows แล้ว
เช่นตั้งชื่อ InvForm โดยมีขนาด 9.5 x 5.5 cm.
ทำแบบนี้ทุกเครื่อง ทั้งเครื่องที่ใช้เขียนโปรแกรมและเครื่อง usersใช้
แต่เมือทำโปรแกรมเสร็จแล้ว
นำไป run ที่เครื่อง users มันไม่จำค่า InvForm ที่เราตั้งไว้บนเครื่องที่ใช้เขียนโปรแกรม
จะทำอย่างไรให้มันจำค่าได้ครับ โดยที่เราไม่ต้องไปสั่งเปลี่ยนทุกครั้งบนเครื่อง users ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 62 , 06:32:21 โดย pitakchan »

25 ก.ย. 62 , 10:08:27
ตอบกลับ #1

สันติสุข

ผมเข้าใจว่า Access เองไม่สามารถจำ Custome Form ได้ เพราะเมื่อดู property ของ Printer object เองก็ไม่มีคุณสมบัติอะไรที่จะกำหนดชื่อ Custom Form ได้เลย มีแต่กำหนดขนาดกระดาษมาตรฐานที่มีมาให้เท่านั้น ดังนั้นเราต้องสร้าง Printer Device ในวินโดว์ขึ้นมาเฉพาะอีกตัว โดยเลือก Paper Size ของ Printer ตัวใหม่นี้เป็น Custom Form  แล้วกำหนดให้ Report ผูกกับ Printer ตัวนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 62 , 10:16:54 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

25 ก.ย. 62 , 11:46:57
ตอบกลับ #2

pitakchan

ขอบคุณมากนะครับอาจารย์

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5