อยากสร้างปุ่มบันทึกบนฟอร์มหลักครับ

25 ก.ย. 62 , 17:51:50
อ่าน 719 ครั้ง

Eik Q Sang

อยากสร้างปุ่มบันทึกบนฟอร์มหลักครับ ไม่ทราบว่าต้องใส่โค้ดอะไรบ้างครับ แบบว่าถ้ากดปุ่มบันทึกก็ให้ระบบถามว่าต้องการบันทึกข้อมลูหรือไม่ ถ้าตอบ
 Yes ก็ให้เพิ่มข้อมูล ถ้าตอบ No ก็ไม่ต้องเพิ่มข้อมูลเข้าไปน่ะคับ
แล้วถ้าหากต้องการสร้างปุ่มยกเลิก ในกรณีบันทึกไปแล้ว แล้วคีย์ผิดหรือจะยกเลิกรายการโดยไม่ต้องไปเพิ่มข้อมูล ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
ขอบพระคุณมากครับผม

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chai

26 ก.ย. 62 , 11:39:56
ตอบกลับ #1

PNR

: อยากสร้างปุ่มบันทึกบนฟอร์มหลักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ก.ย. 62 , 11:39:56 »
ใช้ BeforeUpdate เช็คก็ได้คับ

ที่ปุ่มบันทึกใส่
โค๊ด: [Select]
Private Sub CmdSave_Click()
DoCmd.RunCommand acCmdSaveRecord
End Sub

โค๊ด: [Select]
Private Sub Form_BeforeUpdate(Cancel As Integer)
If MsgBox("คุณต้องการบันทึกข้อมูลหรือไม่?", vbQuestion + vbYesNo, "Save Confirmation!!") = vbYes Then
MsgBox ("บันทึกข้อมูลเรียบร้อย!")
Else
Cancel = True
Me.Undo
End If
End Sub
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

26 ก.ย. 62 , 15:55:13
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

: อยากสร้างปุ่มบันทึกบนฟอร์มหลักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ก.ย. 62 , 15:55:13 »
ขอบพระคุณมากครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5