เราสามารถเปิดฟอร์มของเราโดยไม่ต้องเปิด Access ได้ไหมครับ

09 ต.ค. 62 , 12:35:29
อ่าน 681 ครั้ง

boreris

ตามหัวข้อเลยครับ ผมทำฟอร์มไว้ฟอร์มนึง มันสามารถตั้งค่าให้เปิดเอาจาก Desktop เลยได้ไหมโดยไม่ต้องเปิดโปรแกรม
เหมือนการทำเป็น Shortcut อะไรประมาณนั้น

09 ต.ค. 62 , 12:48:13
ตอบกลับ #1

PNR

ตามหัวข้อเลยครับ ผมทำฟอร์มไว้ฟอร์มนึง มันสามารถตั้งค่าให้เปิดเอาจาก Desktop เลยได้ไหมโดยไม่ต้องเปิดโปรแกรม
เหมือนการทำเป็น Shortcut อะไรประมาณนั้น

คลิกขวาที่ไฟล์ เลือก Send to > (Desktop Create shotcut) ได้เลยครับ แล้ว ไปกำหนด Icon ตามใจชอบ

โดยที่ file access ต้องสร้าง Autoexec macro เพื่อสั่งเปิดฟอร์มที่เราต้องการแสดงขึ้นมา
หรือไปที่ File > Option > Current Database > ดูตรงตั้งค่าแสดงฟอร์ม ตามภาพ
โดยท่านสามารถตั้งชื่อโปรแกรมของท่าน / และใส่ Icon ได้ตรงส่วนนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ต.ค. 62 , 12:58:06 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Mercury

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5