ขอความรู้เรื่อง api ของ windows หน่อยค่ะ

30 ต.ค. 62 , 08:32:48
อ่าน 678 ครั้ง

มาลี

หนูขอรบกวนทุกท่านด้วยนะคะ
อยากทราบว่าอ็อบเจ็คไหนมีการเรียกใช้ api ของ windows หรือไม่
เราจะดูได้จากตรงไหนอย่างไรคะ คือหนูยังไม่ค่อยเข้าใจ
ความหมายของ api เลยค่ะ ว่าคืออะไร

30 ต.ค. 62 , 12:10:22
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: ขอความรู้เรื่อง api ของ windows หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ต.ค. 62 , 12:10:22 »
API (Application Program Interface)  เป็นชื่อเรียกรวมๆของฟังก์ชันที่ระบบสร้างไว้ให้ผู้พัฒนาโปรแกรมเขียนโค้ดไปเรียกใช้เพื่อสั่งให้ระบบทำงานต่างๆ เพราะภาษาที่เราใช้เขียนโปรแกรมนั้นไม่ว่าจะภาษาอะไรก็ตาม ไม่สามารถสร้างฟังก์ชันเอาไว้ให้ทำได้ทุกอย่างที่ต้องการ  ถ้าเป็น API ของระบบวินโดวส์ เรียกเต็มๆก็คือ Windows API แต่ก็มักเรียกสั้นๆว่า API   ดังนั้นก็ต้องเข้า VBA Editor แล้วกด Ctrl-F เพื่อค้นหาชื่อ API ที่เรา Declare เอาไว้ทีละตัว ว่ามันอยู่ที่ไหนในโค้ดบ้างเท่านั้นเองครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

30 ต.ค. 62 , 12:20:37
ตอบกลับ #2

มาลี

: ขอความรู้เรื่อง api ของ windows หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ต.ค. 62 , 12:20:37 »
ขอบคุณมากค่ะอาจารย์

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5