แก้ปัญหาตัวเลขจากคำนวณกับป้อนลงเองไม่เท่ากัน

14 พ.ค. 64 , 13:45:38
อ่าน 616 ครั้ง

kunlek

เนื่องจากบิลน้ำมันของปั๊ม ปตท  ค่าน้ำมัน 200 บาท แต่ในบิล 186.92 vat 13.08 ซึ่งเกิดจากปัดเศษ ถ้ามีบิลหลายบิลๆๆจะเกิดทศนิยมสะสม ค่าจะผิด ในการเขียนโปรแกรมจะใช้เทคนิคอย่างไร  ลองใช้ CDBL,ROUND,INT  ก็แก้ไม่หายครับ

15 พ.ค. 64 , 11:51:43
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ปัญหานี้เป็นปัญหาที่เกิดกับข้อมูลสะสมในทุกองค์กรครับ
คือการปรับให้ค่ารวมให้ตรงกับความจริงมันเป็นไปไม่ได้

วิธีแก้ปัญหาส่วนใหญ่คือเขาจะมีช่อง Adjustment เอาไว้ก่อน Bottom Line เพื่อปรับตัวเลขให้ตรงครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

15 พ.ค. 64 , 13:51:34
ตอบกลับ #2

kunlek

ขอบคุณครับ นึกว่าทำผิดคนเดียว

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Shutchan Gumpanavarawan

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5