ทำยังไงให้กำหนดค่าเริ่มต้น=0 ได้ครับในกรณีที่ countแล้วไม่พบข้อมูล

15 พ.ย. 62 , 09:39:39
อ่าน 732 ครั้ง

ีuncleman

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

คือเขียนคิวรี่ ใช้คำสั่ง count แล้วอยากให้แสดงค่าที่ค้นไม่เจอให้=0แบบนี้ต้องทำไงครับ หรือต้องไปกำหนดที่ textbox ครับให้มี defult =0 (ตรงนี้ต้องไปตั้งค่ายังไงครับ) ขอบคุณครับ

15 พ.ย. 62 , 15:56:34
ตอบกลับ #1

PNR

คือเขียนคิวรี่ ใช้คำสั่ง count แล้วอยากให้แสดงค่าที่ค้นไม่เจอให้=0แบบนี้ต้องทำไงครับ หรือต้องไปกำหนดที่ textbox ครับให้มี defult =0 (ตรงนี้ต้องไปตั้งค่ายังไงครับ) ขอบคุณครับ

ไม่ค่อยเข้าใจโจทย์ครับ ลองอธิบายเพิ่มเติมนิดนะครับ

อยากแทนค่าด้วยเลข 0 บางทีอาจจะใช้ Nz Fuction มาช่วยให้แสดง 0 ถ้าเป็นค่าว่างเช่น Count:Nz([CountField1],0)
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ีuncleman

15 พ.ย. 62 , 16:23:27
ตอบกลับ #2

Mercury

ไม่แน่ใจว่าหมายความเหมือนกระทู้ตัวอย่างนี้มั้ยคะ
https://www.thai-access.com/index.php?topic=969.msg4277#msg4277
:dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ีuncleman

18 พ.ย. 62 , 11:00:31
ตอบกลับ #3

ีuncleman

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอบคุณครับทำได้แล้ว

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5