ขอความอนุเคราะห์ เรื่อง การทำฟอร์มค้นหารายชื่อ กับ ข้อมูลที่ซ้ำกันครับ

04 ธ.ค. 62 , 22:31:55
อ่าน 865 ครั้ง

tanusaknui

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สวัสดีครับ ผมมี ฐานข้อมูลบัตร ประชาชนที่มาพักปฎิบัติธรรม ของวัด ซึ่งแสกนมาจาก เครื่องสแกนนบัตร ดังนี้
 ชื่อ field ID--  number
           CID-  -text  เลขทที่บัตร ปชช
           TFULL -text ชื่อไทย
ต้องการทำ  1 ฟอร์มค้นหาจากชื่อ
              2 ถ้าสแกนบัตรแล้วซ้ำ กับชื่อที่มีอยู่แล้ว ให้แจ้งเตือน
 ปัญหาคือผมไม่เคยศึกษา โดยตรง ด้าน Access มาแต่ลองทำตาม youtube ที่สอนการเขียนมารโค ก็ไม่ได้สักที
รบกวนผู้ที่มีความรู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะเป็นงานพุทธศนา ไม่มีรายได้จากทำงาน
             ขอบคุณครับ
ขออภัยในรูปต้องตัดมาเฉพาะส่วน ชื่อ field เพราะ data เป้นความลับของทางวัดครับ

06 ธ.ค. 62 , 08:12:09
ตอบกลับ #1

PNR

อ้างถึง
ต้องการทำ  1 ฟอร์มค้นหาจากชื่อ
              2 ถ้าสแกนบัตรแล้วซ้ำ กับชื่อที่มีอยู่แล้ว ให้แจ้งเตือน

1.ฟอร์มค้นหาจากชื่อ รหัสจะพิมพ์ระบุชื่อที่ต้องการค้นหาเองใช่ไหมครับ ไม่ได้ใช้การแสกนเข้ามา

2.ผมว่าถ้าใช้การแสกนค้นหา น่าจะค้นหาจาก เลขประจำตัวประชาชนจะดีกว่า
เพราะ เลขบัตรประจำตัวประชาชน มันจะไม่ซ้ำกันอยู่แล้ว 1 คน 1 รหัสเท่านั้น
ถ้าคุณจะค้นหาจากชื่อแล้วแจ้งซ้ำนั้นผมว่า น่าจะค้นหาจากรหัสประจำตัวประชาชนดีกว่าครับ

3. ถ้าสแกนบัตรแล้วซ้ำ กับชื่อที่มีอยู่แล้ว ให้แจ้งเตือน ใช้ในกรณีลงทะเบียนสมาชิกรายใหม่หรือเปล่าครับ

ส่วนถ้าจะค้นหาจากชื่อจริงๆ เดี่ยวผมทำตัวอย่างให้ดูครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: tanusaknui

06 ธ.ค. 62 , 08:48:48
ตอบกลับ #2

PNR

ตัวอย่าง ลองดูครับติดตรงไหน สอบถามได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 62 , 10:14:57 โดย PNR »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: apirak, jee007, tanusaknui

06 ธ.ค. 62 , 19:20:57
ตอบกลับ #3

tanusaknui

ขอบคุณครับ จะพยามลองทำดูครับ

07 ธ.ค. 62 , 20:15:21
ตอบกลับ #4

tanusaknui

1 การค้นหาใช้วิธีพิมพ์จากชื่อครับ
2ถ้าสแกนบัตรแล้วซ้ำ กับ ชื่อที่มีอยู่แล้ว ใช้กับการลงทะเบียนครับ

ผมลองเอา data ใส่ไปใน table ที่ให้มา แล้วก็ปรับให้ Field ตรงกัน ยังไม่สามารถ ใช้ ฟอร์ม search ได้ครับ เช่น พิมพ์อักษร ในช่อง "ค้นหาจากชื่อ" แล้วกด ค้นหา ใชไหมครับ ผิดถูกอย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ ต้องคั้งค่าอะไรหรือป่าวครับ (ตามรูปที่แนบ ด้านขวามือ)

ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไปผมขอ Email จะส่ง data ไปให้ดูครับ
                             ขอบคุณครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 62 , 20:31:10 โดย tanusaknui »

08 ธ.ค. 62 , 11:49:03
ตอบกลับ #5

PNR

ส่ง line ID ทาง Inbox แล้วครับ
ทักทายมาเดี่ยวแก้ไขให้

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5