ต้องการที่จะทำให้เวลาเลือกข้อมูลแล้ว เลือกซ้ำกันไม่ได้

10 ธ.ค. 62 , 14:57:02
อ่าน 725 ครั้ง

chandej2544

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ต้องการที่จะทำให้เวลาเลือกข้อมูลแล้ว เลือกซ้ำกันไม่ได้

อย่างเช่นตัวอย่าง
ผู้เช่ารายหนึ่ง ได้  เช่ารถ ae86 แล้ว ผู้เช่ารายถัดไปจะไม่สามารถ เช่ารถ ae86 ได้อีก

10 ธ.ค. 62 , 15:35:14
ตอบกลับ #1

PNR

ผมสมมุติรายการรถ อยู่ที่ ตารางชื่อ tblCartype ชื่อ Cartype
และจัดเก็บข้อมูลการเช่ารถไว้ที่ tblUseCar โดย CarHire คือ Field ชื่อรถ

ตรงส่วนของ รายการแถวของ Combobox ก็จะดึง Field cartype และกำหนด Criteria

โค๊ด: [Select]
Not In (select [carHire] from [tblUseCar])
เท่านี้ ชื่อรถที่ลงทะเบียน  ใน Field Carhire tblUsecar จะไม่นำมาแสดงในรายการของ Combobox แล้วครับ
ตัวอย่างด้านล่าง
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chandej2544

10 ธ.ค. 62 , 15:36:40
ตอบกลับ #2

chandej2544

เดี่ยวผมจะลองดูนะครับ พอดีลองฝึกทำ

10 ธ.ค. 62 , 16:25:15
ตอบกลับ #3

chandej2544

ผมสมมุติรายการรถ อยู่ที่ ตารางชื่อ tblCartype ชื่อ Cartype
และจัดเก็บข้อมูลการเช่ารถไว้ที่ tblUseCar โดย CarHire คือ Field ชื่อรถ

ตรงส่วนของ รายการแถวของ Combobox ก็จะดึง Field cartype และกำหนด Criteria

โค๊ด: [Select]
Not In (select [carHire] from [tblUseCar])
เท่านี้ ชื่อรถที่ลงทะเบียน  ใน Field Carhire tblUsecar จะไม่นำมาแสดงในรายการของ Combobox แล้วครับ
ตัวอย่างด้านล่าง
ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5