ขอคำแนะนำเรื่องเพิ่ม Table เข้าไปใน queries ไม่ได้ครับ

02 ม.ค. 63 , 16:57:26
อ่าน 771 ครั้ง

isuccess

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอคำแนะนำเรื่องเพิ่ม Table เข้าไปใน queries ไม่ได้ครับ
ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ก่อนหน้านี้เคยเพิ่มน่ะครับ ก็เพิ่มเข้าได้ปรกติ
มาวันนี้ผมแก้ไข Table ใหม่ โดยแยกข้อมูล company ออกจาก User
จึงได้ไปลบ ใน Table User ออก แล้วสร้าง Table company ขึ้นมาใหม่
แล้วพอมาเพิ่มใน Queries กลับเพิ่มไม่ได้ อาการที่ไม่ได้เป็นตามรูปที่แนบมาด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ

03 ม.ค. 63 , 09:54:25
ตอบกลับ #1

PNR

อ้างถึง
มาวันนี้ผมแก้ไข Table ใหม่ โดยแยกข้อมูล company ออกจาก User

Table ใหม่ ID_CompanyUser น่าจะต้องมี Primary Key เพราะมันน่าจะไม่ซ้ำกัน

ลองดูแบบนี้ก่อนถ้าไม่ได้เดี่ยวลองวิธีใหม่
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: isuccess

04 ม.ค. 63 , 22:56:17
ตอบกลับ #2

isuccess

เป็นเหมือนกันครับ ผมก็เลยลองไม่ทำ Primary Key ดูแต่ก็ยังไม่ได้

05 ม.ค. 63 , 08:24:41
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ปัญหานี้เกิดจากเรื่องของ Relationship ครับ
ถ้าเป็นแบบ 1:1 จะไม่เกิดปัญหาอะไรในการเพิ่มตารางเข้าไปในคิวรี

ถ้าเป็น 1:N ก็ยังพอทำได้อยู่

ถ้า M:N ก็จะเป็นแบบที่คุณเจออยู่ตอนนี้

แนะนำว่าควรทำ Normalization ก่อนครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: isuccess

05 ม.ค. 63 , 22:22:24
ตอบกลับ #4

isuccess

ขอบพระคุณครับบ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5