ผมสร้างคิวรี่ คำนวนเงินเดือน แล้วจะนำเงินเดือนที่คำนวนแล้วมาใช้ในครั้งต่อไป

24 ก.พ. 63 , 10:06:13
อ่าน 732 ครั้ง

tanuki

ปกติต้องกรอกข้อมูลเองในช่อง [เงิน] โดยดูจากรวมเงินของก่อนหน้านี้          ตรง [เงิน] ในครั้งต่อไป อยากให้ขึ้นค่าของ [รวมเงิน] แบบไม่ต้องใส่เองได้ไหมครับ

24 ก.พ. 63 , 12:05:11
ตอบกลับ #1

OddyWriter

บอกตรงๆ แล้วอย่าโกรธกันนะครับ

คือปกติแล้วเงินเดือนน่ะ เขาจะสร้างเอาไว้อีกตาราง เพราะคน 1 คน ใช้เงินเดือนอัตราเดียวตลอดทุกช่วงเวลา พอปรับเงินเดือนก็ไปแก้หรือปรับที่ตารางนี้ตารางเดียว
แต่ที่คุณทำอยู่ตอนนี้มันจะเหมือน Excel ซะมากกว่า

แนะนำว่าให้แยกข้อมูลเงินเดือนมาอีก 1 ตาราง แล้วดึงไปใช้งาน แบบนี้จะใส่ได้ในทุกจุดที่คุณต้องการครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: tanuki

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5