ได้วิธีหาเลขคี่และเลขคู่แล้วอยากให้แสดงภาพ อักษร ที่เป็นวงกลมสี่่เหลี่ยมสีดำทึบ

28 ก.พ. 63 , 14:50:40
อ่าน 674 ครั้ง

SakDa

กำลังจะทำเครื่องหมายในกระดาษคำตอบแบบตรวจด้วยการอ่าน OMR ผมหาประเลขคี่ คู่ได้แล้ว ทีนี้อยากพิมพ์สัญลักษณ์ลงไปในรายงานว่าถ้าเลขคี่ ให้ วงกลมดำทึบตรงวงกลมวงที่ 1  ถ้าเลขคู่ให้วงที่ 2 แบบนี้ครับ ใช้conditional ตรงรายงานแล้ว ทำเป็นเลข 1 โผล่วงนี้ เลข 2 โผล่วงที่ 2 ได้
กรณีจะใช้ฟ้อนท์ webbings ระบายกลมดำทึบคือ กดตรงแป้น = เพิ่มลดขนาดได้
วาดรูปสี่ระบายดำทึบก็ได้ ค่อยปรับขนาด
อยากได้คำสั่งที่เราอยากให้มันตรงเงื่อนไขครับว่า ถ้า 1 ให้วาดสี่เหลี่ยมดำทีบ/วงกลมดำทึบตรงนี้, ถ้า 2 ให้โผล่มาตรงนี้
ขอบคุณครับ
ขณะที่รอคำตอบ ผมก็จะค้นหาเว็บอื่นๆ รอครับ หรือ ผมจะใช้ปากกาเมจิกแต้มรอ

28 ก.พ. 63 , 14:56:00
ตอบกลับ #1

SakDa

ทำนองนี้ก็ได้ครับ กระดาษคำตอบมีวงกลม เปล่าๆ รอไว้แล้ว O  O

Private Sub SetFormattingControl()

Dim StrDate As String

Dim StrDatePre As String
Dim x As Integer
 For x = 1 To 12
If Me("date" & x) = "LL" Or Me("date" & x) = "PA" Or Me("date" & x) = "PS" _
Or Me("date" & x) = "AS" Or Me("date" & x) = "P" Or Me("date" & x) = "A" Or Me("date" & x) = "S" Then

If Me("date" & x) = "LL" Then
        Me("date" & x).BackColor = vbBlack
        Me("date" & x).ForeColor = vbBlack

28 ก.พ. 63 , 15:11:09
ตอบกลับ #2

SakDa

ได้แล้วใช้ ตรง fill back color ตรงสั่งคอนดิชั่นฯ ในรายงานได้เลย เพราะเป็น text box เราก็สั่งให้มันเติมสีให้เต็ม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5