อยากทราบเกี่ยวกับปุ่ม No หรือ Cancel บน MsgBox

27 ม.ค. 61 , 10:48:13
อ่าน 1476 ครั้ง

tomkungz

ขอสอบถามหน่อยครับว่า
ปกติเวลาเราคีย์ข้อมุลหรือ เลือก combo box ค่าจะถูก update เข้า table จากการที่เราผู้ Datacontrol เอาไว้
ทีนี้ เมื่อใส่ข้อมูลทุกช่องครบแล้ว ข้อมูลก็จะเข้าตารางไปทั้งหมดโดยไม่ต้องมีการกดเซฟ
ถ้าผมต้องการทำปุ่มไว้ บันทึกไว้ด้านล่าง
หากมีการกรอกข้อมูลครบแล้ว และกด บันทึก จะมีหน้าต่างยืนยัน ผมตั้งปุ่มให้แสดง OK No Cancel เอาไว้
1. ถ้ากด No แล้วจะไม่ให้ค่าที่กรอกไว้ ถูกบันทึกเข้าตารางได้หรือป่าวครับ หรือว่าผมต้อง query เพื่อ ลบ record ทิ้ง
2. ถ้ากด Cancel แล้วให้กลับเข้ามาในหน้าที่กำลังกรอกข้อมูล เพื่อที่จะแก้ไขข้อมูลต่อ ต้องกำหนด เงื่อนไขยังไงครับ

27 ม.ค. 61 , 11:38:41
ตอบกลับ #1

tomkungz

> อยากทราบเกี่ยวกับปุ่ม No หรือ Cancel บน MsgBox
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ม.ค. 61 , 11:38:41 »
ผมได้คำตอบแล้วครับ
คือ เอา Control Source ออกทั้งหมด ไว้ค่อย ใส่ค่าเข้าไปหลังจากกด OK ตรงปุ่มบันทึก

ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5