อยากให้ ปุ่ม Button ยังอยู่ในสภาพเมื่อมีการเปิด from ใหม่

04 เม.ย. 63 , 23:10:45
อ่าน 796 ครั้ง

Eakaluk Sansila

• สมาชิกไท.Access

:cry:มีเรื่องรบกวนอาจารย์ หลายๆท่านอีกแล้วครับ อธิบายยาก คือผมทำปุ่ม button ไว้ใช้งาน เมื่อกดใช้งานแล้วให้ขึ้น สถานะ lock แต่พอเปิด from ขึ้นมาใหม่ กลับไม่จำปุ่มที่มีสถานะ lock ไว้ จนกว่ามีการ update และเมื่อมีการ update แล้วให้กลับมาค่า default ก่อนกด ปุ่ม อธิบายเอง งง เอง ดูภาพประกอบเลยครับอาจารย์  :cry: :cry: :cry:

05 เม.ย. 63 , 11:56:37
ตอบกลับ #1

UnKnown

จะให้จำสถานะเมื่อปิด-เปิดฟอร์มใหม่ก็เก็บบันทึกค่าใว้ในตารางครับ

เมื่อเปิดฟอร์ม > เช็คค่าสถานะ
เมื่อกดปุ่ม(ที่ต้องการล๊อค,ปลดล๊อค) > แก้สถานะปุ่ม(ใช้ Me.cb_no1.Enabled = False หรือ True ) & บันทึกสถานะลงตาราง
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

05 เม.ย. 63 , 22:12:44
ตอบกลับ #2

:cry:ไม่ได้เลยครับอาจารย์

*  & บันทึกสถานะลงตาราง* ไม่เข้าใจตรงนี้ครับอาจารย์ :cry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เม.ย. 63 , 22:38:10 โดย Eakaluk Sansila »

06 เม.ย. 63 , 12:01:19
ตอบกลับ #3

UnKnown

1.ท่านสั่งให้มันจำค่าต่างๆ(รหัส,วันที่สั่ง,...)ใว้ที่ Table ไหนก็ไปเพิ่มให้มันจำสถานะปุ่มใว้ด้วยนะ
2.เมื่อเปิดฟอร์มมาก็สั่งให้ตรวจสอบแล้วสั่งให้ปุ่มมีผลตามค่านั้น
ปล.ไม่รู้ว่าท่านสั่งให้ปุ่มชื่อ DM500 มาจากไหนอ่านะครับผมจึงสั่งให้ฟอร์มเป็นตัวกำหนด
โค๊ด: [Select]
Private Sub Form_Current()
    If Me.Check_cb_no1 = True Then
        Me.cb_no1.Caption = "DM500"
        Me.cb_no1.BackColor = vbYellow
        Me.cb_no1.Enabled = True
    Else
        Me.cb_no1.Caption = "Lock"
        Me.cb_no1.BackColor = vbRed
        Me.cb_no1.Enabled = False
    End If
End Sub

Private Sub cb_no1_Click()
    If Me.cb_no1.Caption = "DM500" Then
        Me.cb_no1.Caption = "Lock"
        Me.cb_no1.BackColor = vbRed
        Me.cb_no1.Enabled = False
        Me.Check_cb_no1 = False
    End If
End Sub

Private Sub cb_no2_Click()
    Me.cb_no1.Caption = "DM500"
    Me.cb_no1.BackColor = vbYellow
    Me.cb_no1.Enabled = True
    Me.Check_cb_no1 = True
End Sub
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eakaluk Sansila

12 เม.ย. 63 , 08:48:45
ตอบกลับ #4

อาจารย์ครับ หากผมต้องการ form Unlock ไว้ให้ admin ใช้ควรจะทำใงอีกครับ :cry: :cry:

12 เม.ย. 63 , 15:45:44
ตอบกลับ #5

UnKnown

คือยังไงครับ :question:

ปกติท่านมีหน้าฟอร์มของ admin อยู่แล้วยังล่ะครับ  ถ้ายังไม่มีหาดูในบอร์ดเลยครับตัวอย่างของอ.สันติสุข โปรแกรมตัวอย่างการสร้างฟอร์มล็อคอินและเมนูที่เปลี่ยนไปตามผู้ใช้
ฟอร์มผู้ใช้มีแค่ปุ่ม DM500  /  ฟอร์มหัวหน้าถึงจะมีปุ่ม Unlock เป็นต้นครับ

12 เม.ย. 63 , 15:51:57
ตอบกลับ #6

มีแล้วครับอาจารย์ ฟอร์ม Admin จะให้ไป unlock ปุ่ม DM500 ครับ

และอีกปัญหาครับอาจารย์ มันฟ้องให้แก้ไขตรง Check ตลอดเลยครับ

:cry: :cry:

12 เม.ย. 63 , 16:10:07
ตอบกลับ #7

UnKnown

มีแล้วครับอาจารย์ ฟอร์ม Admin จะให้ไป unlock ปุ่ม DM500 ครับ

และอีกปัญหาครับอาจารย์ มันฟ้องให้แก้ไขตรง Check ตลอดเลยครับ

:cry: :cry:

ฟอร์ม Admin ถอดชุดคำสั่งนี้ออกไป > เปลี่ยนเป็นแค่ทำ CheckBox ผูกใว้เพื่อแสดงสถานะ และที่ปุ่ม unlock ก็ใช้คำสั่งแค่ Me.Check_cb_no1 = True
หรือว่าท่านไม่ได้ทำ me.Check_cb_no1 by CheckBox เหมือนไฟล์ตัวอย่าง

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5