ในหน้าฟอร์มต้องการให้ดับเบิ้ล์คลิกที่ไตเติ้ลบาร์แล้วไม่ให้หน้าต่างมันย่อลงมา

13 เม.ย. 63 , 13:59:00
อ่าน 722 ครั้ง

Eik Q Sang

ในหน้าฟอร์มหากเราดับเบิ้ลคลิกที่ไตเติ้ลบาร์ฟอร์มก็จะย่อหดลงมา แต่ผมต้องการให้ดับเบิ้ล์คลิกที่ไตเติ้ลบาร์แล้วไม่ให้หน้าต่างมันย่อมาน่ะครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง หากไม่ใช้ You can change the Border Style property of the form to Dialog. ครับ ขอบคุณมากครับ

14 เม.ย. 63 , 08:45:50
ตอบกลับ #1

PNR

ในหน้าฟอร์มหากเราดับเบิ้ลคลิกที่ไตเติ้ลบาร์ฟอร์มก็จะย่อหดลงมา แต่ผมต้องการให้ดับเบิ้ล์คลิกที่ไตเติ้ลบาร์แล้วไม่ให้หน้าต่างมันย่อมาน่ะครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง หากไม่ใช้ You can change the Border Style property of the form to Dialog. ครับ ขอบคุณมากครับ

ลองดูแบบนี้ครับใช้ใน Event Form_Load
วิธีการนี้คือ สั่งให้แสดงแบบเต็มหน้าจอ แล้วสร้างตัวแปรเก็บค่าไว้ เมื่อเก็บค่าไว้แล้วก็สั่ง Restore แล้วใช้การแสดงฟอร์มจากค่าตัวแปรที่เก็บค่าไว้แทน
ซึ่งจะทำให้ฟอร์มแสดงผลอยู่แบบนั้นไม่สามารถกดย่อได้อีกนั้นเอง :cool: :cool:

โค๊ด: [Select]
Private Sub Form_Load()
Dim lngWH As Long, lngWL As Long, lngWT As Long, lngWW As Long
    With Me
        DoCmd.Maximize
        lngWT = .WindowTop
        lngWL = .WindowLeft
        lngWH = .WindowHeight
        lngWW = .WindowWidth
        DoCmd.Restore
        Call .Move(lngWL, lngWT, lngWW, lngWH)
    End With
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 63 , 09:06:56 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: phathako

14 เม.ย. 63 , 13:34:11
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

ลองแล้วไม่ได้ครับอาจารย์

14 เม.ย. 63 , 15:14:13
ตอบกลับ #3

PNR

กำหนดคุณสมบัติฟอร์มตรง ผุดขึ้นกับโมดอล เป็นใช่ ด้วยนะครับ

Time to stop for me  :dizzy:

14 เม.ย. 63 , 15:32:10
ตอบกลับ #4

Eik Q Sang

ขอบคุณมากครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5