มีวิธีไหนไหมครับอยากให้ใช้โปรแกรมaccess ร่วมกันได้

26 พ.ค. 63 , 13:10:36
อ่าน 1366 ครั้ง

pattaya48150

รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือ ผมสร้างโปรแกรม เก็บข้อมูลนักเรียน โดยใช้ms access แล้วสิ่งที่ต้องการก็คือ อยากให้ครูแต่ล่ะคนสามารถกรอกข้อมูลนักเรียนได้ทุกคน ซึ่งที่โรงเรียนไม่มีระบบ server อาคารแต่ล่ะอาคารก็อยู่ห่างกันพอประมาณเดินสายแลนก็ลำบาก เลยแค่ใช้เน็ตจากสัญญาณwifi เท่านั้น
จึงอยากขอสอบถามหน่อยครับว่า พอจะมีวิธีไหนไหมครับ ที่จะทำให้ครูสามารถใช้โปรแกรมได้ร่วมกัน มือใหม่ครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไร ขอบคุณครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Paiwan

26 พ.ค. 63 , 13:59:00
ตอบกลับ #1

Kxess

split database เอา front-end ไว้ที่เครื่องครู เอา back-end ไว้ที่เครื่องหลักซักที่
เชื่อมต่อกันด้วย wifi ก็ใช้งานได้ครับ แต่อาจจะมีหน่วง ๆ นะครับ
ผมไม่รู้ว่าถ้าใช้งานจริง ๆ ห่างกันระดับอาคาร จะให้งานได้ดีแค่ไหน หน่วง หรือค้างหรือป่าว
เพราะที่ผมเคยใช้งาน คือห่างกันแค่ในบริเวรห้องเท่านั้น

อีกวิธีก็คือใช้ back-end เป็น mysql ส่วน front-end ก็ใช้ access ตามปกติ แล้วเข้าถึงฐานข้อมูลผ่าน internet ซึ่งผมใช้วิธีนี้อยู่ ใช้งานได้ดี เร็วมาก ไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าเน็ตไม่มีปัญหา

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattaya48150, Araya, Paiwan

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5