สอบถามเกี่ยวกับ report

04 พ.ค. 63 , 16:43:51
อ่าน 680 ครั้ง

phathako

สอบถามเกี่ยวกับ report
« เมื่อ: 04 พ.ค. 63 , 16:43:51 »
สวัสดี ขอถามท่านอาจารย์ เกี่ยวกับการทำรายงานแบบมีเงื่อนไข คือผมอยากเลือกสาขา และ ระหว่างวันที่ หา วันที ครับ ช่วยหน่อยครับมือไหม่
ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ

04 พ.ค. 63 , 23:13:07
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: สอบถามเกี่ยวกับ report
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 พ.ค. 63 , 23:13:07 »
คำถามชวนงงมากครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข

05 พ.ค. 63 , 08:18:09
ตอบกลับ #2

PNR

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 พ.ค. 63 , 08:18:09 »
สวัสดี ขอถามท่านอาจารย์ เกี่ยวกับการทำรายงานแบบมีเงื่อนไข คือผมอยากเลือกสาขา และ ระหว่างวันที่ หา วันที ครับ ช่วยหน่อยครับมือไหม่
ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ

กำหนด เงื่อนไข ให้กับตัวรายงานครับ
สมมุติ Field สาขาชื่อ branch
        Field วันที่ชื่อ DateIn

การกำหนดสาขา ก็สามารถกำหนด Criteria ได้เลยเช่น "สาขา ก" รายงานก็จะแสดงข้อมูลเฉพาะสาขาก ขึ้นมา
ถ้าต้องการ กำหนด วันที่ แบบระหว่างวันที่ เริ่มต้นและวันที่สิ้นสุด กำหนด Criteria Between [StartDate] and [EndDate]

ถ้าต้องการเปิดรายงานโดยอ้างอิงการกำหนดเงื่อนไขบน textbox หรือ คอมโบบ๊อก ก็ใช้การอ้างอิงแบบนี้เช่น
การอ้างอิง สาขาสมมุติชื่อ Combobox1
กำหนดเงื่อนไข Field สาขาให้รายงานดังนี้
Forms![ชื่อฟอร์ม]![Combobox1]

ส่วนการกำหนดเงื่อนไขสำหรับวันที่นั้น ต้องมี Textbox 2 ตัวคือสำหรับกรอกวันที่เริ่มต้น(ชื่อ StartDate)  และวันที่สิ้นสุด(ชื่อ EndDate)
การกำหนดเงื่อนไข Field DateIn ก็จะใส่ Criteria ของรายงานแบบนี้
Between Forms![ชื่อฟอร์ม]![StartDate] and Forms![ชื่อฟอร์ม]![EndDate]

Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: phathako

05 พ.ค. 63 , 09:11:15
ตอบกลับ #3

phathako

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 พ.ค. 63 , 09:11:15 »
ได้แล้ว ขอบคุณครับ @ PNR

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5