ผมต้องการเคลียร์ค่า combobox unbound ใน subform

12 ก.ค. 63 , 10:04:43
อ่าน 965 ครั้ง

bukbaikon

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ถ้าผมต้องการเคลียร์ค่า combobox unbound ใน subform หลังจากกดบันทึกไปแล้วต้องเขียนคำสั่งยังไงครับ
ผมลองเขียน comboboxname = "" หรือ = 0 ก็ไม่ได้อะครับ

อันนี้คือหลังจากที่กดบันทึกไปแล้ว

12 ก.ค. 63 , 10:45:10
ตอบกลับ #1

PNR

: ผมต้องการเคลียร์ค่า combobox unbound ใน subform
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ค. 63 , 10:45:10 »
ลอง = Null ดูครับ
Time to stop for me  :dizzy:

12 ก.ค. 63 , 11:02:39
ตอบกลับ #2

UnKnown

: ผมต้องการเคลียร์ค่า combobox unbound ใน subform
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ค. 63 , 11:02:39 »
รูปแบบ subform ท่านเป็นแบบ Continuous Forms ดังนั้นเมื่อ combobox ใดๆที่ไม่ได้ผูกตัวแปรอะไรใว้(unbound)จะเกิดเหตุการณ์ที่ว่าโปรแกรมจะแสดงค่าล่าสุดที่มีการเลือกใช้มาแสดงเองโดยอัตโนมัติ *แต่ก็เป็นเพียงแค่การนำมาแสดงเท่านั้นไม่ได้มีผลผูกพันธุอะไรเหมือนกับที่เรากดเลือกจริง
วิธีแก้คือผูกกับตารางเหมือนกล่องอื่นๆครับ หรือเคยเห็นมีกระทู้ถามตอบแนวนี้อยู่ครับ(จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหนขอโทษด้วยครับลองค้นหาดู :dizzy:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 63 , 11:34:14 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

12 ก.ค. 63 , 11:34:34
ตอบกลับ #3

bukbaikon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.ค. 63 , 11:34:34 »
ลอง = null ดูแล้วครับ ก็ยังไมได้

12 ก.ค. 63 , 11:57:22
ตอบกลับ #4

bukbaikon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ก.ค. 63 , 11:57:22 »
รูปแบบ subform ท่านเป็นแบบ Continuous Forms ดังนั้นเมื่อ combobox ใดๆที่ไม่ได้ผูกตัวแปรอะไรใว้(unbound)จะเกิดเหตุการณ์ที่ว่าโปรแกรมจะแสดงค่าล่าสุดที่มีการเลือกใช้มาแสดงเองโดยอัตโนมัติ *แต่ก็เป็นเพียงแค่การนำมาแสดงเท่านั้นไม่ได้มีผลผูกพันธุอะไรเหมือนกับที่เรากดเลือกจริง
วิธีแก้คือผูกกับตารางเหมือนกล่องอื่นๆครับ หรือเคยเห็นมีกระทู้ถามตอบแนวนี้อยู่ครับ(จำไม่ได้ว่ากระทู้ไหนขอโทษด้วยครับลองค้นหาดู :dizzy:)

ผมลองเอาโค้ดนี้มาใช้มันก็ยังไม่เคลียร์ค่าใน combobox ครับ แต่ผมตัดเงื่อนไขของ textbox กับ checkbox ออกแล้ว

12 ก.ค. 63 , 12:23:45
ตอบกลับ #5

UnKnown

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ก.ค. 63 , 12:23:45 »

ผมลองเอาโค้ดนี้มาใช้มันก็ยังไม่เคลียร์ค่าใน combobox ครับ แต่ผมตัดเงื่อนไขของ textbox กับ checkbox ออกแล้ว

วิธีการตามรูปนั้นตัว combobox มี control source ไม่ได้ว่าง(unbound) หรือหน้าฟอร์มแบบอื่นที่ไม่ใช่ Continuous Forms นะครับ
ส่วนที่ผมจำไม่ได้ว่ากระทู้ไหนจึงไปค้นเจอว่าคือกระทู้นี้ครับ https://www.thai-access.com/index.php?topic=1287.0
ซึ่งเป็น checkbox และเป็นการนำข้อมูลที่มีอยู่แล้วมาให้เลือกเท่านั้น / ขออภัยด้วยครับ :cry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 63 , 13:11:40 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

13 ก.ค. 63 , 09:26:31
ตอบกลับ #6

PNR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ก.ค. 63 , 09:26:31 »
ถ้าไม่ได้ ก็ anydest รีโมทไปเช็คให้ได้ครับ

ปกติการทำงานในซัพฟอร์มนั้น จะอ้างโค้ดแบบนี้ครับ คืออ้างจาก ฟอร์มหลักไปหาฟอร์มย่อยเช่น
สมมุติ ฟอร์มหลักชื่อ min ซัพฟอร์มชื่อ MinDetail และ Combobox Unbound ชื่อ TypeID
Private Sub btn_ClearCombobox_Click()
Forms!min!MInDetail.Form!TypeID = Null
End Sub
Time to stop for me  :dizzy:

13 ก.ค. 63 , 20:58:04
ตอบกลับ #7

bukbaikon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ก.ค. 63 , 20:58:04 »
ถ้าไม่ได้ ก็ anydest รีโมทไปเช็คให้ได้ครับ

ปกติการทำงานในซัพฟอร์มนั้น จะอ้างโค้ดแบบนี้ครับ คืออ้างจาก ฟอร์มหลักไปหาฟอร์มย่อยเช่น
สมมุติ ฟอร์มหลักชื่อ min ซัพฟอร์มชื่อ MinDetail และ Combobox Unbound ชื่อ TypeID
Private Sub btn_ClearCombobox_Click()
Forms!min!MInDetail.Form!TypeID = Null
End Sub

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ เลยครับ  :yuush: :yuush: :yuush: :yuush:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5