เขียนคิวรี่ ลบข้อมูลที่ซ้ำกับอีกตาราง

11 ก.ย. 63 , 10:53:32
อ่าน 714 ครั้ง

Kxess

ผมมี 2 ตาราง
1. ตารางรายชื่อลูกค้าและ email
2. ตาราง email ที่ถูกตีกลับ

ผมอยากจะลบ email ของลูกค้าที่ตีกลับ ลบเฉพาะข้อมูล email ไม่ลบระเบียนครับ
ผมควรจะเขียนคิวรี่อย่างไรดีครับ
ขอบคุณครับ

11 ก.ย. 63 , 13:53:42
ตอบกลับ #1

PNR

: เขียนคิวรี่ ลบข้อมูลที่ซ้ำกับอีกตาราง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ก.ย. 63 , 13:53:42 »
ผมมี 2 ตาราง
1. ตารางรายชื่อลูกค้าและ email
2. ตาราง email ที่ถูกตีกลับ
ผมอยากจะลบ email ของลูกค้าที่ตีกลับ ลบเฉพาะข้อมูล email ไม่ลบระเบียนครับ
ผมควรจะเขียนคิวรี่อย่างไรดีครับ
ขอบคุณครับ

คือถ้าเจอว่า ในตาราง email มีemailไหน ที่ถูกตีกลับมา ให้ลบ email ออกจาก ตารางรายชื่อลูกค้า ใช่ไหมครับ?
Time to stop for me  :dizzy:

12 ก.ย. 63 , 08:38:55
ตอบกลับ #2

Kxess

: เขียนคิวรี่ ลบข้อมูลที่ซ้ำกับอีกตาราง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ย. 63 , 08:38:55 »
ใช่ครับ

ตาราง rejected_email คือเมลที่ตีกลับ

เอามาเทียบกับ email ในตาราง personal

แล้วลบข้อมูลในช่อง email ในตาราง personal

ตัวอย่างในภาพ ผมอาจจะใช้คิวรี่ผิด คือผม join ด้วย email แต่มันก็จะลบ email ไม่ได้

ขอบคุณครับ

14 ก.ย. 63 , 08:44:05
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ก.ย. 63 , 08:44:05 »
น่าจะประมาณนี้ครับ

Private Sub CmbDeleteFromRejected_Click()
Dim sql As String
sql = "UPDATE Personal_Contacts SET Personal_Contacts.PC_EMAIL = Null WHERE (((Personal_Contacts.PC_EMAIL) In (select EMAIL from [Rejected_Emails])));"
DoCmd.SetWarnings False
DoCmd.RunSQL sql
DoCmd.SetWarnings True
End Sub
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kxess

16 ก.ย. 63 , 09:44:00
ตอบกลับ #4

Kxess

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.ย. 63 , 09:44:00 »
ใช้งานได้ครับอย่างดีครับ ขอบคุณมากครับ

ตอนแรก error ติดอยู่นาน ที่ไหนได้ ประเภทข้อมูลไม่ตรงกัน อีกอัน short text อีกกัน memo

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5