สวัสดีค่ะ หนูมีปัญหาเรื่อง Long Text พอ Group By ใน query ข้อความถูกตัดหายไปค่ะ

06 พ.ย. 63 , 10:47:43
อ่าน 1758 ครั้ง

MiKu

หนูมี textรายละเอียด เก็บขู้ลแบบ Long Text ข้อมูลนี้มีข้อความยาวมาก พอนำไปทำ qurey ตอนยังไม่ Group By ข้อความมาปกติ พอ Group By ข้อความถูกตัดหายไป พอจะมีธีแก้ไขหรือป่าวค่ะ
คือ หนูจำเป็นต้อง Group By query ไว้ คะ

09 พ.ย. 63 , 08:42:40
ตอบกลับ #1

PNR

หนูมี textรายละเอียด เก็บขู้ลแบบ Long Text ข้อมูลนี้มีข้อความยาวมาก พอนำไปทำ qurey ตอนยังไม่ Group By ข้อความมาปกติ พอ Group By ข้อความถูกตัดหายไป พอจะมีธีแก้ไขหรือป่าวค่ะ
คือ หนูจำเป็นต้อง Group By query ไว้ คะ
ทำไฟล์ตัวอย่างคร่าวๆมาได้ไหม
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MiKu

10 พ.ย. 63 , 11:28:44
ตอบกลับ #2

MiKu

อันนี้ค่ะ ตัวอย่าง

10 พ.ย. 63 , 12:42:24
ตอบกลับ #3

PNR

แก้โค้ดจาก Query อันเดิม เป็นแบบนี้ดูนะครับ
สาเหตุเกิดจากข้อจำกัดของข้อมูล มันจะแสดงแค่ 255 เท่านั้น
ใน Memo Field นั้นสามารถบรรจุได้ถึง 64,000 characters
วิธีที่จะให้คิวรี่แสดงข้อมูลของ Memo field คือการใช้ First ที่ Field ที่เป็น Memo แทน Group By ครับ

โค๊ด: [Select]
SELECT Table1.N1, First(Table1.[รายละเอียด]) AS ส่วนรายละเอียด
FROM Table1
GROUP BY Table1.N1;

Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MiKu

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5