dlookupผลรวมของรหัสนักศึกษาที่ลงเรียน2วิชาในอาจารย์สอนคนเดียวกัน

07 พ.ย. 63 , 07:44:59
อ่าน 723 ครั้ง

SakDa

มีตาราง 100100 มีฟิลด์ดังนี้ครับ class   group(กลุ่มเรียน)   room   roomNo   stName   code(รหัสนักศึกษา)   100 (ผลรวม) ตรงรายงานชื่อ scoreReport มีฟิลด์ txtbox ชื่อ code เก็บค่า code ไว้ อยากให้รายงานไปค้นหาข้อมูลมาแสดงว่า รหัสนักศึกษาคนนี้เรียนกลุ่ม ประยุกต์1 ได้คะแนน xx ครับ มาแสดงบนรายงานตอนสรุปหน้าสุดท้ายก่อนปัดขึ้นรหัสใหม่ ผมค้นด้วยคำว่า dlookup หลายเงื่อนไข ได้ไป 7 หน้ากวาดดูแล้วยังไม่ตรงกับที่ตัวเองกำลังอยากทำครับ รบกวนกดshiftค้างไว้ตอนเปิดไฟล์--ขอบคุณครับ--
ตรงรายงานก็จะมีสรุปรวมคะแนนของแต่ละรายอยู่แล้ว แต่ก็อยากจะตรวจสอบอีกว่าคะแนนรวมจะเท่ากันไหมเผื่อมีการเชื่อมความสัมพันธ์ข้อมูลผิดพลาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 63 , 16:57:30 โดย SakDa »

09 พ.ย. 63 , 08:29:41
ตอบกลับ #1

PNR

Dlookup แก้เป็นแบบนี้ครับ
โค๊ด: [Select]
=DLookUp("[100]","100100","[code] =  '" & [Reports]![scorereport]![code] & "' and [groupName] = '" & [Reports]![scorereport].[groupName] & "'")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ย. 63 , 08:40:54 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5