ต้องการให้ดึงค่ามาแสดงในTextbox แต่ไม่ต้องการเก็บค่านั้น ทำอย่างไรคะ

28 ธ.ค. 63 , 13:55:36
อ่าน 862 ครั้ง

Normunu

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ใน "Form สั่งซื้อ" เมื่อกดเลือกรายการสินค้าใน "Subform รายการสั่งซื้อ"  แล้วอยากให้ดึง รายละเอียดสินค้า ตามข้อมูลที่มีใน "table สินค้า" มาแสดงใน textbox เลยค่ะ โดยไม่ต้องเก็บค่าของ textbox นั้นใน "table รายการสั่งซื้อ" ดิฉันจึงไม่ได้สร้าง field "รายละเอียดสินค้า" ไว้ แต่จะใช้วิธีสร้าง textbox เปล่าๆขึ้นมาใน Form แทน และเขียนโค้ดว่า

Private Sub cb_ProductID_AfterUpdate()
    Me.txt_DetailOrderPd = Me.txt_DetailsPd   'รายละเอียดสินค้าในรายการสั่งซื้อ = รายอะเอียดสินค้าใน table สินค้า
End Sub

***ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ เมื่อกดเลือกสินค้าชิ้นแรกแล้ว รายละเอียดสินค้าชิ้นนั้น ก็ขึ้นมาให้ใน textbox ของ record นั้นค่ะ แต่มันก็ขึ้นที่ record ถัดไปด้วยเหมือนกัน (อยากให้ขึ้นสินค้าใครสินค้ามัน >> record ที่ยังไม่ได้เลือกสินค้า ก็ให้เป็นช่องเปล่าๆ)

ขอทราบอีกคำถามหนึ่งนะคะ>> ทำเลขลำดับในForm ยังไงหรอคะ? เพราะถ้าเป็นใน Report ก็สร้างtextbox ให้ control souce "=1 " และเลือก Running Sum เป็น "over all"  รบกวนช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ธ.ค. 63 , 15:25:55 โดย Normunu »

29 ธ.ค. 63 , 08:19:49
ตอบกลับ #1

PNR

ขอทราบอีกคำถามหนึ่งนะคะ>> ทำเลขลำดับในForm ยังไงหรอคะ? เพราะถ้าเป็นใน Report ก็สร้างtextbox ให้ control souce "=1 " และเลือก Running Sum เป็น "over all"  รบกวนช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ข้อที่ 1 ส่งตัวอย่างข้อมูลมาครับ

ข้อที่ 2 ลองดูจากกระทู้นี้ครับมีตัวอย่าง
https://www.thai-access.com/index.php?topic=331.msg1345#msg1345
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Normunu

29 ธ.ค. 63 , 12:18:09
ตอบกลับ #2

PNR

ปรับใหม่ล่าสุด V3 นะครับ น่าจะตรงสุดละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 63 , 14:34:00 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Normunu

29 ธ.ค. 63 , 14:42:20
ตอบกลับ #3

Normunu

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอบคุณ คุณPNRมากๆเลยค่า

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5