ต้องการในค่า Sum ใน Subform ไปใส่ใน field ของอีก Table ต้องทำยังไงครับ

19 มี.ค. 64 , 13:44:12
อ่าน 516 ครั้ง

pattan0013

สวัสดีครับ ผมต้องการนำค่าผล Sum ข้างล่าง ไปใส่ใน ช่องหน้า form หลักต้องทำยังไงครับ??

จากภาพบนวงกลมแรกคือช่องผมรวมของ Cost Sup ผมอยากให้ค่านี้ไปใส่ในช่องวงกลมข้างล่างที่ช่อง CostTruckingSupplier แต่ช่อง CostTruckingSupplier จะเก็บค่าของที Table นึง ถ้าไม่ใช้การพิมพ์ลงไปเอง จะมีวิธีนำค่า Sum CostSup มาใส่ที่ช่อง CostTruckingSupplier ไหมครับ

ขอบคุณครับ

19 มี.ค. 64 , 14:35:01
ตอบกลับ #1

UnKnown

ขอตอบตามวิธีที่ผมใช้นะครับนั่นคือ
> CostTruckingSupplier = [ชื่อฟอร์มย่อย].[Form]![Sum CostSup]
> ทำ TextBox ผูกกับตารางที่ต้องการเก็บค่า(แต่สั่งซ่อนไว้ไม่แสดง)
> ทุกปุ่มคำสั่งที่เกี่ยวกับชุดข้อมูลนี้เช่น ปุ่มตัวอย่างก่อนพิมพ์,ปุ่มพิมพ์,ปุ่มปิดฟอร์ม ผมก็จะแอบใส่คำสั่งเข้าไปว่าให้ TextBox.Value = CostTruckingSupplier.Value เพื่อนำค่าไปเก็บใว้ในตารางทีหลังนะ หรือท่านจะใช้เป็น GotFocus,Before,AfterUpdate ก็ได้นะครับลองดู
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

19 มี.ค. 64 , 14:55:16
ตอบกลับ #2

pattan0013

ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ ผมจะลองทำตามดูนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5