เพิ่มข้อมูลโดยอ้างอิงจากข้อมูลที่เหมือนกันของสองตาราง

18 มี.ค. 64 , 15:56:28
อ่าน 567 ครั้ง

Kxess

ผมมี 2 ตารางที่มันไม่ลิ้งกันด้วย ID คราวนี้ผมจะทำให้มันลิ้งกัน

คอลัมน์ที่เหมือนกันคือ Product_Name กับ POD_Note

ผมต้องการเอา Product_ID ไปใส่ใน POD_Product_ID

สามารถทำอย่างไรได้บ้างครับ เขียนเป็นคิวรี่ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ

18 มี.ค. 64 , 18:06:56
ตอบกลับ #1

OddyWriter

จริงๆ ใช้ Update Query ธรรมดาๆ ก็น่าจะได้นะครับ ลองส่ง 2 ตารางนี้มาครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kxess

19 มี.ค. 64 , 09:54:03
ตอบกลับ #2

Kxess

จริงด้วยครับ
ลองไปใช้ดู เพิ่มข้อมูลได้ถูกต้อง เรียบร้อยครับ
ปกติไม่ค่อยใช้ความสามารถนี้เลย เขียนแต่ query ตลอด 555
ขอบคุณมากครับ

19 มี.ค. 64 , 17:36:31
ตอบกลับ #3

OddyWriter

อย่าดูถูกคิวรี

เจไดกับซิธเก่งแค่ไหน ยังต้องสยบให้กับคิวรี :shout:
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5