จะสั่งให้คิวรี่ละเว้นข้อมูลที่เราระบุใน textbox บนหน้าฟอร์ม ทำอย่างไรคะ

03 ก.ย. 64 , 15:40:24
อ่าน 719 ครั้ง

มาลี

สมมติว่าเรามีรายชื่อลูกค้ากระจายอยู่ในหลายจังหวัด ทีนี้หนูอยากจะให้ค้นหาโดยละเว้นเฉพาะจังหวัดที่เราระบุใน textbox บนหน้าฟอร์มแล้วสั่งไปที่คิวรี่ให้แสดงข้อมูลทุกจังหวัด ยกเว้นจังหวัดที่เราระบุค่ะ
เช่นระบุว่า กรุงเทพฯ ก็ให้ละเว้นเฉพาะกรุงเทพฯอย่างเดียว นอกนั้นแสดงจังหวัดอื่นขึ้นมาทั้งหมดเลยค่ะ

03 ก.ย. 64 , 15:54:37
ตอบกลับ #1

PNR

สมมติว่าเรามีรายชื่อลูกค้ากระจายอยู่ในหลายจังหวัด ทีนี้หนูอยากจะให้ค้นหาโดยละเว้นเฉพาะจังหวัดที่เราระบุใน textbox บนหน้าฟอร์มแล้วสั่งไปที่คิวรี่ให้แสดงข้อมูลทุกจังหวัด ยกเว้นจังหวัดที่เราระบุค่ะ
เช่นระบุว่า กรุงเทพฯ ก็ให้ละเว้นเฉพาะกรุงเทพฯอย่างเดียว นอกนั้นแสดงจังหวัดอื่นขึ้นมาทั้งหมดเลยค่ะ

ในคิวรี่ ที่ฟิลล์ของจังหวัด เราสามารถใส่ Criteria
Not Forms![ชื่อฟอร์ม]![ชื่อtextboxบนฟอร์ม]
เท่านี้ ข้อมูลที่จะนำมาแสดง ก็จะไม่มีจังหวัดนั้นแล้วครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

03 ก.ย. 64 , 18:40:47
ตอบกลับ #2

มาลี

:shout: เย้..ได้แล้ว ขอบคุณมากเลยค่ะอาจารย์

04 ก.ย. 64 , 13:29:57
ตอบกลับ #3

มาลี

ขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ
เราสามารถเอาสองคำสั่งนี้มาใช้ร่วมกันได้ไหมคะ โดยมาจาก textbox คนละตัวกัน
แต่ว่าอยู่ในฟอร์มเดียวกัน เวลาใช้ก็จะสลับกันใช้ ระหว่าง Text1 กับ Text2 หนูลองทำแล้วไม่ได้ผลค่ะ
ไม่สามารถละเว้นได้ แต่ถ้าเป็นคำสั่งเดียวจะทำงานได้ค่ะ

Like "*" & [Forms]![frmค้นหา]![text1] & "*"
Not [Forms]![frmค้นหา]![text2]

พอเซฟคิวรี่แล้วเปิดใหม่ Not ก็เปลี่ยนเป็น <> ด้วยค่ะ เข้าใจว่าคงจะเป็นอันเดียวกัน

08 ก.ย. 64 , 08:08:14
ตอบกลับ #4

PNR

ถ้าเป็น [Forms]![frmค้นหา]![text1] or Not [Forms]![frmค้นหา]![text2]
จะสามารถทำได้ แต่ถ้ามี Like ด้วยผมไม่เคยทำครับ
โดยปกติจะสร้างเงื่อนไข โดยใช้ IF check เช่น

IF ISnull(text1) and Not isnull(Text2) then
            กำหนด sql ของ Like "*" & [Forms]![frmค้นหา]![text1] & "*"

elseIF  ISnull(text2) and Not isnull(Text1) then
            กำหนด sql ของ Not [Forms]![frmค้นหา]![text2]
end if

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

08 ก.ย. 64 , 08:50:01
ตอบกลับ #5

มาลี

ขอบคุณค่ะอาจารย์
ก่อนหน้านี้หนูได้ทดลองใช้วิธีลักไก่หลอกโปรแกรมโดยสร้างฟิลด์ใหม่ [Notจังหวัด] ที่คิวรี่ขึ้นมาอีกหนึ่งฟิลด์ค่ะ
แล้วแยกใส่คำสั่งทั้งสองลงไป สามารถตอบโจทย์ที่ต้องการได้แล้วค่ะอาจารย์

08 ก.ย. 64 , 09:04:48
ตอบกลับ #6

PNR

ขอบคุณค่ะอาจารย์
ก่อนหน้านี้หนูได้ทดลองใช้วิธีลักไก่หลอกโปรแกรมโดยสร้างฟิลด์ใหม่ [Notจังหวัด] ที่คิวรี่ขึ้นมาอีกหนึ่งฟิลด์ค่ะ
แล้วแยกใส่คำสั่งทั้งสองลงไป สามารถตอบโจทย์ที่ต้องการได้แล้วค่ะอาจารย์

สุดยอด สาย DIY อีกคนเปล่าครับนี้  :shout:

08 ก.ย. 64 , 14:21:10
ตอบกลับ #7

มาลี

หนูก็อาศัยครูพักลักจำคำถาม/คำตอบจากเพื่อนสมาชิกและอาจารย์หลายๆท่านในบอร์ดนี้ซึ่งรวมถึงท่านด้วย แล้วนำมาประยุกต์ดัดแปลงให้เหมาะสมกับที่เราต้องการค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5