หนูทำเรื่องการ สั่งซื้อสินค้าค่ะ ช่วยดูให้หน่อยค่ะเรื่องการเพิ่มสินค้า

16 ธ.ค. 64 , 13:11:34
อ่าน 683 ครั้ง

MiKu

หนูมี tb พัสดุ ไว้เก็บข้อมูลพัสดุ
และมี tb รายการ ไว้ดึงข้อมูลจาก tb พัสดุ มาใช้
แต่พอจะเพิ่มรายใหม่เข้าไป ก็ต้องไปเพิ่มใน tb พัสดุ ก่อน
มีวิธีที่สามารถเพิ่มใน ฟรอมเดียวกันได้ไหม

16 ธ.ค. 64 , 17:04:11
ตอบกลับ #1

apirak

แสดงว่ารายการที่เพิ่มไปใหม่ไม่มีรหัสรายการสินค้านี้อยู่ในตาราง tb พัสดุครับ ก่อนนำเข้าต้องไปเพิ่มในฐานข้อมูลก่อนครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MiKu

16 ธ.ค. 64 , 17:13:25
ตอบกลับ #2

OddyWriter

หนูมี tb พัสดุ ไว้เก็บข้อมูลพัสดุ
และมี tb รายการ ไว้ดึงข้อมูลจาก tb พัสดุ มาใช้
แต่พอจะเพิ่มรายใหม่เข้าไป ก็ต้องไปเพิ่มใน tb พัสดุ ก่อน
มีวิธีที่สามารถเพิ่มใน ฟรอมเดียวกันได้ไหม

จริงๆ สามารถทำได้ แต่ไม่ควรทำอย่างยิ่ง การทำให้ฟอร์มเพียงฟอร์มเดียวทำงานหลายอย่างพร้อมกันต้องมั่นใจว่าจะไม่เกิดข้อผิดพลาด

เพราะอาจมีการเพิ่มรายการผิดประเภทหรือข้อมูลซ้ำซ้อนได้ง่ายมากๆๆๆๆ

ดังนั้นจึงควรเพิ่มรายการพัสดุก่อน

เวลาจะใช้งานก็ค่อยดึงข้อมูลจากพัสดุมาใช้งาน
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MiKu

17 ธ.ค. 64 , 10:52:23
ตอบกลับ #3

MiKu

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมาก ๆ เรยค่ะ  :yuush: :yuush:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ิboonyarit

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5