Query Address ที่แยกแต่ละคอลัมภ์ ให้แสดงผลอยู่ในคอลัมภ์เดียว

11 ม.ค. 65 , 22:55:25
อ่าน 575 ครั้ง

mtaccess

รบกวนสอบถามคำสั่งในการ Query Address ที่แยกแต่ละคอลัมภ์ ให้แสดงผลอยู่ในคอลัมภ์เดียว ในกรณีที่บางคอลัมภ์ไม่มีข้อมูล แต่เราต้องการให้แสดงด้วยค่ะ ตามภาพด้านล่าง จะเห็นได้ว่าข้อมูลบางแถว ถ้าข้อมูลไม่ครบข้อมูลจะไม่แสดงที่คอลัมภ์ที่เขียนคำสั่งรวมไว้ และได้แนบตัวอย่างโปรแกรมมาด้วยค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

12 ม.ค. 65 , 07:58:03
ตอบกลับ #1

PNR

เปลี่ยนจากเครื่องหมาย + เป็น & ก็ได้เลยครับ
Addressall: [Table1].[Address1] & ' ' & [Table1].[Address2] & ' ' & [Table1].[Address3] & ' ' & [Table1].[Address4] & ' ' & [Table1].[Address5] & ' ' & [Table1].[Zipcode]

แต่แนะนำให้ใช้แบบนี้ครับ

ข้อดีคือ ระยะการเว้นวรรคข้อความจะสม่ำเสมอ ในกรณีที่บางฟิลล์ไม่มีข้อมูล
โดยการใช้ IIF มาเช็คเงือนไขในแต่ละฟิลล์ และใช้ Trim มาช่วยในการปรับปรุงการเว้นวรรค

โค๊ด: [Select]
Addressall: Trim(IIf(IsNull([address1]),"",[address1]) & IIf(IsNull([address2]),""," " & [address2]) & IIf(IsNull([address3]),""," " & [address3]) & IIf(IsNull([address4]),""," " & [address4]) & IIf(IsNull([address5]),""," " & [address5]) & IIf(IsNull([zipcode]),""," " & [zipcode]))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 65 , 08:07:52 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

12 ม.ค. 65 , 10:22:13
ตอบกลับ #2

mtaccess

ทำได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5