Import ตารางรูป Accessไป Php MyAdmin เเล้วลิงค์กลับมา Access เเต่รูปไม่สามารถได้

03 เม.ย. 66 , 08:26:35
อ่าน 289 ครั้ง

บังเลาะ มูดอ

สร้างตาราง ใน access ข้อมูลบุคคลทั่วไป เเล้วมีช่องที่เป็น Attachment(ไวสำหรับใส่รูป jpg.) เเล้ว import ไปที่ Php my admin( My SQL)

เเล้วพอลิงค์ ตารางกลับยัง Access เเล้ว รูปใน Access ไม่เเสดงเลย เป็นสีดำๆ เเทน

ต้องเเก้ไข้อย่างไรครับ

ต้องไปเปลี่ยน TYPE ใน Php my admin เเละ ต้องมาใส่ โค๊ต เพิ่มใน Access ด้วยหรือไม

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

03 เม.ย. 66 , 11:49:45
ตอบกลับ #1

UnKnown

ทำไมไม่เอารูปเป็นไฟล์ใว้ด้านนอกแล้วลิ้งเป็น url แทนล่ะครับ

เพราะปัญหาน่าจะเกิดจากการเข้ารหัสข้อมูลที่ไม่ตรงกันอย่างเช่นใน Access ภาษาไทย My SQL เป็นภาษาอื่น(แบบนี้ยังพอแก้ได้แต่ก็ไม่ 100%เสมอไป)

หรืออีกทางเลือก(ถ้ายังคงจะเก็บรูปใว้ในดาต้าเบส)คือลบข้อมูลรูปที่ดึงจาก Access ออกทั้งหมดแล้วอัพไปใส่  My SQL ใหม่โดยตรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เม.ย. 66 , 12:50:09 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: บังเลาะ มูดอ

04 เม.ย. 66 , 08:52:44
ตอบกลับ #2

บังเลาะ มูดอ

ขอบคุณมากครับ

พอดีตอนทำโครงงาน ผมบอกอาจารย์อยากให้ บันทึกข้อมูล (ชื่อ นามสกุล ใส่รูป) อะไรต่างๆผ่าน Access เป็น F_end เเล้วข้อมูลไปเก็บใน MySQl เป็น B_end เเบบนี้อะครับ

ทำเหมือนพอเปิด Access ขึ้นมาก็เเสดง ชื่อ นามสกุล เลข13 เเล้วรูปภาพนักเรียน นั้นๆ เลยครับ บันทึกทุกอย่างผ่าน Access ไปเลยครับ

วิธีที่สองของอาจารย์ ที่ต้องลบจากAccessนี้คืออย่างไรหรอครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ

04 เม.ย. 66 , 18:48:03
ตอบกลับ #3

UnKnown

วิธีที่สองของอาจารย์ ที่ต้องลบจากAccessนี้คืออย่างไรหรอครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ

ลองอัพรูปใหม่ใส่ MySQL
หมายเหตุ Back_end ก็ใช้ Access ได้แล้วไหงแยกไป MySQL น้อนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 เม.ย. 66 , 18:53:38 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5