ใช้งานไฟล์ Access ร่วมกันเป็นองค์กร

09 มี.ค. 66 , 11:49:39
อ่าน 426 ครั้ง

บังเลาะ มูดอ

คือขอคำเเนะนำในการเเชร์ไฟล์เพื่อเอาไปใช้งาน ร่วมกัน หน่อยครับ

ได้ลองอ่าน กระทูเก่าๆในเว็ปเเล้ว เเยกเป็น font-end  / back-end

เเล้วเอาไฟล์ back ไปไวในเครื่องหลักหนึ่งเครื่อง เเล้วเอา font ไปเเชร์ให้เครื่องอื่่นๆใช้งาน ผ่าน โปรเเกรม network

(ส่วนตัวยังไม่เคยลองใช้งาน เนื่องเป็นเครื่องคอมเเบบศูนย์ ทำให้ยังติด รหัส ตอนเข้า โปรเเกรม network)

เลยมีความสงสัยว่าที่ เข้าใจนี้ถูกต้องไมครับ

1. สมมุติว่า เอา back ไวที่เครื่อง A เเล้ว พอเอา font ไปลงเครื่อง B C D E F ก็สามารถใช้งานไฟล์ ร่วมกันได้ไมครับภายในห้อง (บางเครื่องใช้สายLan บางเครื่องใช้wifi)

เเล้ว มันเกิดปัญหา ว่า เครื่อง B ใช้งาน Form1 , Table1 อยู่เเล้ว เครื่อง C อยากจะเปิดใช้งานร่วมด้วย มันเลยเกิด error เนื่องจากเครื่อง B กำลังใช้งานอยู่ไมครับ

2. ถ้าจะให้ เครื่อง X Y Z จากจังหวัดอื่นๆ บันทึกข้อมูล เเล้วมันยังคงบันทึกข้อมูลลงไปใน back ของเครื่อง A ไมครับ

ขอบคุณมากครับ

09 มี.ค. 66 , 12:09:11
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: ใช้งานไฟล์ Access ร่วมกันเป็นองค์กร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มี.ค. 66 , 12:09:11 »
ตอบทีละข้อนะครับ
1. การนำ Font ไปลงที่เครื่อง B C D E F จะทำให้การแสดงผลเหมือนกันครับ ไม่เกี่ยวกับการทำงานร่วมกัน เช่นถ้าเรานำ Font TH Sarabun ไปลงทุกเครื่อง ก็จะทำให้ทุกเครื่องแสดงเป็น TH Sarabun เหมือนกันหมด

2. สำหรับเครื่อง X Y Z จากจังหวัดอื่นๆ ถ้าจะให้บันทึกลงเครื่อง A โดยตรงแบบ Real Time ต้องทำผ่าน VPN ครับ คือต้องทำให้เสมือนอยู่ใน LAN วงเดียวกัน แต่จะทำงานช้านะครับ ซึ่งการทำงานช้า อาจมีผลต่อข้อมูลได้ เช่นข้อมูลหาย
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: บังเลาะ มูดอ

09 มี.ค. 66 , 15:05:37
ตอบกลับ #2
: ใช้งานไฟล์ Access ร่วมกันเป็นองค์กร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มี.ค. 66 , 15:05:37 »
ใช้ฐานข้อมูลเป็น MySQL แล้วเชื่อมต่อผ่าน ODBC ดีกว่าครับ เพราะสามารถ กำหนด max_connection  ให้สับสนุนการทำงานพร้อมๆกันได้ตามขนาด User ในองค์กร (เครื่อง A ก็ลง Appserve หรือ XAMPP ก็ได้)

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: marut.navy, บังเลาะ มูดอ

17 มี.ค. 66 , 13:49:59
ตอบกลับ #3

Thae

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มี.ค. 66 , 13:49:59 »
การแยกฐานข้อมูล Access ออกจากโปรแกรม Access application จะทำให้สามารถเข้าใช้งานพร้อมกันได้หลายๆ client
ไม่มีปัญหาการใช้งานใดๆทั้งสิ้นครับ

ไฟล์ฐานข้อมูลเอาไว้ใน Server หรือคอมพ์ตัวใดตัวหนึ่งที่แชร์ไว้
ไฟล์โปรแกรมเอาไว้ในคอมพ์ Client แต่ละเครื่อง

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: marut.navy

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5