สอบถามการ Lock ไม่ให้พนักงานแก้ไขข้อมูลครับ

25 พ.ย. 64 , 13:36:47
อ่าน 650 ครั้ง

pattan0013

ผมมีเรื่องสอบถามครับ
1. ผมอยากที่จะ Lock เมื่อพนักงานใส่ข้อมูลเรียบร้อยแล้วและไม่ให้มาแก้ไขอีกเมื่อเวลาผ่านไป 5 วัน สามารถทำได้ไหมครับ??
2. ผมอยากให้เวลาพนักงานกด Save หรือ Submit แล้วให้ auto เปลี่ยนข้อความในช่องสถานะ

ขอบคุณมากครับ รบกวนด้วยครับ

25 พ.ย. 64 , 14:24:08
ตอบกลับ #1

OddyWriter

1. ผมอยากที่จะ Lock เมื่อพนักงานใส่ข้อมูลเรียบร้อยแล้วและไม่ให้มาแก้ไขอีกเมื่อเวลาผ่านไป 5 วัน สามารถทำได้ไหมครับ??
ตอบ ทำได้ครับ โดยใช้ VBA นับวันที่บันทึกข้อมูลแต่ละเรคอร์ด ซึ่งจะใช้ไม่ได้กับ Continuous Form หรือ Datasheet

2. ผมอยากให้เวลาพนักงานกด Save หรือ Submit แล้วให้ auto เปลี่ยนข้อความในช่องสถานะ
ตอบ ต้องใช้ Update Query เพื่อ Update หลัง Submit
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

25 พ.ย. 64 , 14:43:16
ตอบกลับ #2

pattan0013

ขอบคุณมากครับ อยากทราบว่าพอมีตัวอย่าง code VBA ไหมครับ?? เดี๋ยวผมไปแปลงเป็นแบบของผมเองครับ ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5