ติดตั้งฟอนต์จากแอกเซส

21 พ.ค. 61 , 14:42:22
อ่าน 1124 ครั้ง

kitisak

ติดตั้งฟอนต์จากแอกเซส
« เมื่อ: 21 พ.ค. 61 , 14:42:22 »
1. ต้องการเขียนคำสั่งให้แอกเซสติดตั้งฟอนต์จากโฟลเดอร์ที่เรามี ลงไปในวินโดวส์ ต้องทำอย่างไรครับ
2. ต้องการตั้งค่า Region and Laguage ให้เป็น ฟอร์แมทภาษาไทย และ โลเกชั่นไทย ในแอกเซส ทำได้ไหมอย่างไร ครับ

21 พ.ค. 61 , 21:48:42
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: ติดตั้งฟอนต์จากแอกเซส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ค. 61 , 21:48:42 »
1. ลองทำตามคำตอบแรกใน https://superuser.com/questions/201896/how-do-i-install-a-font-from-the-windows-command-prompt ไม่แน่ใจว่าใช้งานได้หรือไม่ แต่ต้องกำหนดตัวแปรเหล่านี้เพิ่มเติมครับ

Dim objShell    As Object
Dim objFolder  As Object
Dim objFolderItem  As Object

2. อันนี้ไม่รู้ครับ แต่อยากบอกว่าคนอื่นเขาก็เปลี่ยนไปเป็นอย่างอื่นระหว่างที่ Access ยังใช้งานได้อยู่ดีครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5