Import ข้อมูลจาก Excel แล้วทำให้ Link ที่สร้างไว้ใช้งานไม่ได้

03 ก.ค. 61 , 22:26:19
อ่าน 1002 ครั้ง

ตี๋ใหญ่

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ถึงอาจารทุกท่านช่วยทีครับ..
คือผม import ข้อมูลจาก Excel แล้วทำให้ข้อมูลใน filed ที่สร้าง พาร์ทLink เอาไว้ไม่สามารถใช้งานได้
ตัวอย่าง พาร์ท link: \\10.10.193.05\Report\2018\Manual\A01.pdf
ลองเปลี่ยน filed property จาก taxt เป็นแบบ Hyperlink แต่เปลี่ยนไม่ได้

ผมอยากจะกดที่ พาร์ท link แล้วเปิดไฟล์ที่ต้องการได้
จะต้องแก้ไขยัง....รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับผม

05 ก.ค. 61 , 12:26:22
ตอบกลับ #1

สันติสุข

โค๊ด: [Select]
ผมลองสร้างเทเบิลและมี hyperlink field ผมใส่ค่าเป็น www.yahoo.com ผ่านเทเบิลโดยตรง เวลา export ไป Excel แล้วเปิดมาดู จะได้ข้อมูลเป็น 'www.yahoo.com#http://www.yahoo.com# หลังจากนั้นผมใส่ 'www.google.com ในบรรทัดต่อไปของ Excel เดียวกันนี้ แล้ว import เข้ามาในเทเบิลใหม่ ปรากฏว่า www.google.com จะไม่สามารถคลิกแล้วเปิดลิงค์ได้เช่นกัน จึงเข้าใจว่ารูปแบบที่ถูกต้องคงจะเป็น 'ข้อความที่ปรากฏ#ลิงค์ที่ต้องการไป# มากกว่าใส่ลิงค์เฉยๆใน Excel ครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5