ปัญหาวันที่

10 พ.ย. 61 , 22:49:14
อ่าน 1046 ครั้ง

M2M

ปัญหาวันที่
« เมื่อ: 10 พ.ย. 61 , 22:49:14 »
ใช้วันที่แบบ พศ แต่เกิดปัญหา ว่าให้โชว์ข้อมูลแบบวันที่ล่าสุด กับ ไม่สามารถเรียงวันที่ล่าสุดได้
ขอคำแนะนำด้วยครับ

10 พ.ย. 61 , 23:25:24
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: ปัญหาวันที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พ.ย. 61 , 23:25:24 »
ใช้วันที่แบบ พศ แต่เกิดปัญหา ว่าให้โชว์ข้อมูลแบบวันที่ล่าสุด กับ ไม่สามารถเรียงวันที่ล่าสุดได้

ลักษณะปัญหาเกิดใน คิวรี่ ใน form ในรายงาน หรือส่วนไหนครับ ??

ปกติที่เกิดปัญหาไม่ยอมเรียงลำดับ ใหม่สุดไปหาเก่าสุดใน ข้อมูลวันที่อาจจะเกิดจาก  Field นั้น Datatype ไม่ได้เป็น Date And Time ก็เป็นได้
เราอาจจะแก้โดย ใช้ CVDate เพื่อแปลงเป็นวันที่ ผมมีตัวอย่างของการเก็บ Field วันที่ แต่ Datatype เป็น text โดยให้คิวรี่เปรียบเทียบครับระหว่างแปลงกับไม่แปลง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 61 , 23:28:54 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: M2M

25 พ.ย. 61 , 21:09:07
ตอบกลับ #2

M2M

: ปัญหาวันที่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พ.ย. 61 , 21:09:07 »

ลักษณะปัญหาเกิดใน คิวรี่ ใน form ในรายงาน หรือส่วนไหนครับ ??

ปกติที่เกิดปัญหาไม่ยอมเรียงลำดับ ใหม่สุดไปหาเก่าสุดใน ข้อมูลวันที่อาจจะเกิดจาก  Field นั้น Datatype ไม่ได้เป็น Date And Time ก็เป็นได้
เราอาจจะแก้โดย ใช้ CVDate เพื่อแปลงเป็นวันที่ ผมมีตัวอย่างของการเก็บ Field วันที่ แต่ Datatype เป็น text โดยให้คิวรี่เปรียบเทียบครับระหว่างแปลงกับไม่แปลง

เกิดในรายงานครับ โชว์ เป็นวันที่ที่ไม่ใช่ล่าสุด บางรายโชว์ถูก บางรายการโชว์ไม่ถูกในหน้ารายงานครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5