อยากได้วิธีตรวจสอบ network ว่า connect หรือ disconnect อยู่หรือไม่

02 ม.ค. 62 , 19:08:36
อ่าน 972 ครั้ง

aek

คือผมใช้ข้อมูลที่ import มาจาก mapdrive ไว้ บ้างที่ drive เป็น disconnect ผู้ใช้จะไม่ทราบ ทำให้คิดว่าไม่มีข้อมูลใหม้เข้ามา อ.ท่านไหน ที่พอมีแนวทางหรือโค้ดตัวอย่างบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

:prettiness: :prettiness: :prettiness:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 62 , 19:16:12 โดย aek »

02 ม.ค. 62 , 22:29:57
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

คือผมใช้ข้อมูลที่ import มาจาก mapdrive ไว้ บ้างที่ drive เป็น disconnect ผู้ใช้จะไม่ทราบ ทำให้คิดว่าไม่มีข้อมูลใหม้เข้ามา อ.ท่านไหน ที่พอมีแนวทางหรือโค้ดตัวอย่างบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

:prettiness: :prettiness: :prettiness:

ปกติคุณจะ Import จาก Mapdrive โดยกำหนดโฟลเดอร์ใน Mapdrive เพื่อที่จะ Import ใช่ไหมครับดูจาก โค้ด import ก่อนหน้านี้ที่เคยสอบถามมา
 ถ้าใช่ เราก็ใช้การ Dir() หาชื่อโฟลเดอร์นั้นเอาก็ได้คับว่าค้นหาเจอไหม
กรณีที่ Mapdrive Disconnect ก็ให้แสดงว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อได้
กรณีที่เจอก็ให้แสดงว่า เชื่อมต่อได้ครับ

ผมกำหนดปุ่ม CommandBotton ชื่อ Command0 นะครับ

Private Function MapDriveExists(ByVal Path As String) As Boolean
  On Error Resume Next
  MapDriveExists = Dir(Path, vbDirectory) <> ""
End Function

Sub connectedToMapdrive()
  If MapDriveExists("Z:\MyData\FloderName") Then
   MsgBox "พบการเชื่อมต่อ Mapdrive", vbInformation, "Status"
  Else
    MsgBox "ไม่พบการเชื่อมต่อ Mapdrive ของท่าน" & "....", vbInformation, "Status"
  End If
End Sub

Private Sub Command0_Click()
Call connectedToMapdrive
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ม.ค. 62 , 22:52:11 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: aek

02 ม.ค. 62 , 23:10:23
ตอบกลับ #2

aek

ขอบคุณมากๆครับ :want: :want:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: WISSANU

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5