หาค่าผลต่างในฟิวด์เดียวกันเทียบกับrecordก่อนหน้า

12 ม.ค. 62 , 18:35:43
อ่าน 1086 ครั้ง

prajak

รบกวนสอบถามครับ ถ้าในคิวรี่มี่2ฟิวด์คือ ฟิวด์A กับฟิวด์B
ต้องการให้ที่ฟิวด์B = ฟิวด์A ลบ(-) ฟิวด์Aของrecordก่อนหน้า ต้องใช้สูตรยังไงครับ

15 ม.ค. 62 , 09:15:45
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

รบกวนสอบถามครับ ถ้าในคิวรี่มี่2ฟิวด์คือ ฟิวด์A กับฟิวด์B
ต้องการให้ที่ฟิวด์B = ฟิวด์A ลบ(-) ฟิวด์Aของrecordก่อนหน้า ต้องใช้สูตรยังไงครับ

ถ้า อันล่างลบอันบน น่าจะประมาณนี้ครับคุณประจักษ์

โค๊ด: [Select]
SELECT Table1.ID, Table1.Item, Table1.A, DLookUp("[A]","Table1","[ID]=" & [ID]-1)-NZ([a],0) AS B
FROM Table1;

:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak

15 ม.ค. 62 , 10:31:39
ตอบกลับ #2

prajak

คำถามมาจากตารางนี้ครับ คือจะมีการจดเลขมิเตอร์ไฟฟ้าทุกวัน เพื่อหาจำนวนหน่วยในแต่ละวัน โดยเอาเลขมิเตอร์ลบกับเลขของวันก่อน เดิมทีเป็นไฟล์ excel ตามไฟล์แนบ แต่ปัญหาก็คือบางวันจดบ้างไม่จดบ้าง ก็จะทำให้ต้องมาแก้สูตรการลบเพื่อให้ตรงกับcell ก็เลยมีแนวคิดว่าอยากเปลี่ยนมาใช้ access แทน โดยที่หากวันไหนไม่ได้จด ก็เอาเลขมิเตอร์วันที่อ่านไปลบกับเลขที่อ่านวันล่าสุดไปเลยครับ

23 ม.ค. 62 , 13:30:40
ตอบกลับ #3

sjs

ลองทำข้อมูลใส่ MS Access มาสัก ตารางครับ เดี๋ยวลองช่วยทำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ม.ค. 62 , 13:58:01 โดย sjs »

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5