จะทำฟอร์มจัดเก็บเอกสารโดยเรียงลำดับ ตามปี และเดือน ได้อย่างไรครับ

09 เม.ย. 62 , 11:28:25
อ่าน 1143 ครั้ง

Eik Q Sang

ผมจะเขียนฟอร์มกรอกข้อมูลเอกสาร โดยมีรายละเอียด ดังนี้ครับ

ตู้เอกสาร มีทั้งหมด 5 ชั้น ในแต่ละชั้น มี 12 บล็อค  ดังนี้

ชั้นของเอกสาร กำหนดให้ชั้นบนสุดเป็นชั้นที่ 1 ชั้นถัดลงมาคือ 2,3,4,5 โดยกำหนดปีตามชั้นดังนี้
ชั้นบนสุดหรือชั้นที่ 1 กำหนดให้เป็น ปี 2559
ชั้นถัดลงมาหรือชั้นที่ 2 กำหนดให้เป็น ปี 2560
ชั้นถัดลงมาหรือชั้นที่ 3 กำหนดให้เป็น ปี 2561
ชั้นถัดลงมาหรือชั้นที่ 4 กำหนดให้เป็น ปี 2562
ชั้นถัดลงมาหรือชั้นที่ 5 กำหนดให้เป็น ปี 2563

ในแต่ละชั้นมีบล็อคทั้งหมด 12 บล็อค โดยกำหนดเป็นเดือน ดังนี้
บล็อคที่ 1 กำหนดให้เป็นเดือน มกราคม
บล็อคที่ 2 กำหนดให้เป็นเดือน กุมภาพันธ์
ไปเรื่อยๆจนถึงบล็อคที่ 12 กำหนดให้เป็นเดือน ธันวาคม

โดยผมจะต้องบันทึกข้อมูลเอกสารในแต่ละชิ้นตามปีและเดือนโดยในแต่ละเดือนก็จะต้องเรียงตามลำดับด้วย

เช่น ในชั้นที่ 5 คือปี 2563 บล็อคที่ 1 คือเดือนมกราคม โดยผมจะเรียงเอกสารตามลำดับหรือ Sequence ไว้

โดยฟิลด์ที่กรอกประกอบด้วยฟิลด์ดังนี้
Year - ปี  เป็น ComboBox
Month - เดือน เป็น ComboBox
Sequence - ลำดับ
DocNo - เลขที่เอกสาร
CustomerNo - เลขที่ลูกค้า
CustomerName - ชื่อลูกค้า

ผมจะยกตัวอย่างนะครับ เช่น
เอกสารฉบับที่ 1
Year - 2559
Month - มกราคม
Sequence - 1
DocNo - 001
CustomerNo -01
CustomerName - นาย ก

เอกสารฉบับที่ 2
Year - 2563
DocNo - 010
CustomerNo -05
CustomerName - นาย จ

เอกสารฉบับที่ 3
Year - 2559 
Sequence - 2
DocNo - 002
CustomerNo -02
CustomerName - นาย ข

ฉะนั้น ในปี 2559 เดือนมกราคม จะมีเอกสาร
DocNo - 001

DocNo - 002
Sequence - 2

ผมต้องการให้เรียง Sequence Auto ตามปีและเดือนครับ

อยากสอบถามว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างเพื่อให้ Sequence เรียงลำดับอัตโนมัติตามปีและเดือนนั้นๆ ครับ ขอบคุณมากครับผม

09 เม.ย. 62 , 17:36:56
ตอบกลับ #1

สันติสุข

ใส่โค้ดนี้ไว้ใน Before Update event procedure ของฟอร์มครับ

โค๊ด: [Select]
Private Sub Form_BeforeUpdate(Cancel As Integer)
    If Nz(Me.Sequence, "") <> "" Then Exit Sub

Me.Sequence = Nz(DMax("Sequence", "ชื่อเทเบิล", "Year = " & CStr(Me.Year) & " and Month = " & CStr(Me.Month)), 0) + 1
End Sub

ในโค้ดนี้ ถ้าช่อง Sequence ไม่ได้ใส่ค่าอะไรไว้ เมื่อทำการบันทึกเรคอร์ด โปรแกรมจะไปหาค่าถัดจากค่าสูงสุดที่หาได้ในปีและเดือนตามที่ป้อนในหน้าฟอร์ม แต่ถ้ามีค่า Sequence อยู่บนหน้าฟอร์มแล้ว โปรแกรมก็จะไม่ค้นหาให้ ก็ถือว่าใช้ค่าที่อยู่บนหน้าฟอร์มนั้นเลย

ยังไงก็ตาม ต้องระวังเกี่ยวกับการลบเรคอร์ดแล้วทำให้ค่า Sequence นั้นแหว่งไปด้วยนะครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

10 เม.ย. 62 , 09:13:16
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

ใส่โค้ดนี้ไว้ใน Before Update event procedure ของฟอร์มครับ

Private Sub Form_BeforeUpdate(Cancel As Integer)
    If Nz(Me.Sequence, "") <> "" Then Exit Sub

Me.Sequence = Nz(DMax("Sequence", "ชื่อเทเบิล", "Year = " & CStr(Me.Year) & " and Month = " & CStr(Me.Month)), 0) + 1
End Sub

ในโค้ดนี้ ถ้าช่อง Sequence ไม่ได้ใส่ค่าอะไรไว้ เมื่อทำการบันทึกเรคอร์ด โปรแกรมจะไปหาค่าถัดจากค่าสูงสุดที่หาได้ในปีและเดือนตามที่ป้อนในหน้าฟอร์ม แต่ถ้ามีค่า Sequence อยู่บนหน้าฟอร์มแล้ว โปรแกรมก็จะไม่ค้นหาให้ ก็ถือว่าใช้ค่าที่อยู่บนหน้าฟอร์มนั้นเลย

ยังไงก็ตาม ต้องระวังเกี่ยวกับการลบเรคอร์ดแล้วทำให้ค่า Sequence นั้นแหว่งไปด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับอาจารย์สันติสุขครับ

10 เม.ย. 62 , 09:36:35
ตอบกลับ #3

Eik Q Sang

End Sub

เกิดเออเร่ออ่าคับอาจารย์สันติสุข

https://www.thai-access.com/tiupld/images/ppq4jx-3cf4e4.jpg[/img]]

10 เม.ย. 62 , 11:56:39
ตอบกลับ #4

สันติสุข

1. Error บอกว่ายังไง
2. คอนโทรลของ Year และ Month บนหน้าฟอร์มชื่อว่าอะไร
3. ฟิลด์ Year และ Month ในเทเบิล มี Data Type เป็นอะไร
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ

10 เม.ย. 62 , 14:50:23
ตอบกลับ #5

Eik Q Sang

2. คอนโทรลของ Year และ Month บนหน้าฟอร์มชื่อว่าอะไร
3. ฟิลด์ Year และ Month ในเทเบิล มี Data Type เป็นอะไร

ตามรูปด้านล่างครับอาจารย์

ชื่อ Years กับ Months ครับอาจารย์
เป็น Text ครับอาจารย์

10 เม.ย. 62 , 15:38:17
ตอบกลับ #6

สันติสุข

Error อะไรไม่ได้บอก งั้นก็เดาเอาตามนี้แล้วกัน อีกอย่าง ชื่อฟิลด์ที่บอกมาในโพสแรกบอกชื่อ Year กับ Month ไม่มี s แต่ในโค้ดที่คุณเขียนกลับมี s ก็ไปแก้ตำแหน่งสีแดงให้ถูกต้องเองแล้วกันนะครับว่ามี s หรือไม่มี s

Me.Sequence = Nz(DMax("Sequence", "ชื่อเทเบิล", "Years = '" & Me.Years & "' and Months = '" & Me.Months & "' "), 0) + 1

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

10 เม.ย. 62 , 16:41:08
ตอบกลับ #7

Eik Q Sang

Error อะไรไม่ได้บอก งั้นก็เดาเอาตามนี้แล้วกัน อีกอย่าง ชื่อฟิลด์ที่บอกมาในโพสแรกบอกชื่อ Year กับ Month ไม่มี s แต่ในโค้ดที่คุณเขียนกลับมี s ก็ไปแก้ตำแหน่งสีแดงให้ถูกต้องเองแล้วกันนะครับว่ามี s หรือไม่มี s

Me.Sequence = Nz(DMax("Sequence", "ชื่อเทเบิล", "Years = '" & Me.Years & "' and Months = '" & Me.Months & "' "), 0) + 1

ขอบคุณมากครับผม

12 เม.ย. 62 , 13:52:44
ตอบกลับ #8

Eik Q Sang

ยังไม่ได้ครับ ไม่รันลำดับให้อ่าครับ - -*

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5