สร้างฟอร์มค้นหาแบบมีเงื่อนไข

19 เม.ย. 62 , 09:02:21
อ่าน 884 ครั้ง

Eik Q Sang

รบกวนสอบถามครับว่า เราจะสร้างฟอร์มค้นหาแบบมีหลายๆเงื่อนไข อย่างไรได้บ้างครับ ขอบคุณมากครับผม

19 เม.ย. 62 , 10:19:06
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: สร้างฟอร์มค้นหาแบบมีเงื่อนไข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เม.ย. 62 , 10:19:06 »
คำถามกว้างจัง
1. ใช้คิวรี โดยกำหนดให้คิวรีเป็น Record Source ของฟอร์ม แล้วตั้งเงื่อนไขให้ตรงกับคอนโทรลในฟอร์ม สุดท้ายกำหนด AfterUpdate เป็น Requery
2. ใช้ Dlookup โดยกำหนดเงื่อนไขตามที่ต้องการ จะเชื่อมด้วย AND หรือ OR ขึ้นกับความต้องการ
3. ใช้มาโครหรือ Module ด้วยคำสั่ง FindRecord

เท่าที่นึกออกตอนนี้
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang

19 เม.ย. 62 , 16:01:51
ตอบกลับ #2

Eik Q Sang

: สร้างฟอร์มค้นหาแบบมีเงื่อนไข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เม.ย. 62 , 16:01:51 »
คำถามกว้างจัง
1. ใช้คิวรี โดยกำหนดให้คิวรีเป็น Record Source ของฟอร์ม แล้วตั้งเงื่อนไขให้ตรงกับคอนโทรลในฟอร์ม สุดท้ายกำหนด AfterUpdate เป็น Requery
2. ใช้ Dlookup โดยกำหนดเงื่อนไขตามที่ต้องการ จะเชื่อมด้วย AND หรือ OR ขึ้นกับความต้องการ
3. ใช้มาโครหรือ Module ด้วยคำสั่ง FindRecord

เท่าที่นึกออกตอนนี้

ขอบคุณคับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5