List ชื่อไฟล์ในโฟลเดอร์ และในซับโฟลเดอร์เข้าสู่ Table

09 พ.ค. 62 , 10:43:45
อ่าน 876 ครั้ง

WISSANU

List ชื่อไฟล์ในโฟลเดอร์ และในซับโฟลเดอร์เข้าสู่  Table ทีเคยเห็นมีแต่แสดงลงใน ComboBox , ListBox แต่ยังไม่เคยเห็นลงใน Table เลยครับ

ช่วยผมที่ครับ
ใน Table จะมี
---------------
Filename
Path
Date_Modified

09 พ.ค. 62 , 11:58:39
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

List ชื่อไฟล์ในโฟลเดอร์ และในซับโฟลเดอร์เข้าสู่  Table ทีเคยเห็นมีแต่แสดงลงใน ComboBox , ListBox แต่ยังไม่เคยเห็นลงใน Table เลยครับ

ช่วยผมที่ครับ
ใน Table จะมี
---------------
Filename
Path
Date_Modified

ผมได้สร้างตัวอย่างโดยเอาโค้ดจากเว็บนอกครับ เครดิต Allen Browne นะครับ มาประยุกต์ใช้กับตัวอย่างนี้
น่าจะตอบโจทย์ที่คุณอยากได้

คุณสามารถนำไปกำหนดค่าเพิ่มเติมได้เช่น

Private Sub Command2_Click()
Dim StrFloderpath As String
Dim strPath As String
Dim strFileSpec As String
Dim booIncludeSubfolders As Boolean

StrFilePath = Me.txtFloderpath
    strPath = StrFilePath
    strFileSpec = "*.*"            'ค้นหากำหนดคุณลักษณะเช่นหาเฉพาะไฟล์นามสกุลที่ระบุเช่น  strFileSpec = "*.doc"    เป็นต้น
    booIncludeSubfolders = True  ' กำหนดให้ค้นหาได้ว่าเอาเฉพาะ Folder หลัก (กำหนดเป็น False) หรือหาใน SubFolder ด้วย (True)
    ListFilesToTable strPath, strFileSpec, booIncludeSubfolders
End Sub

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 62 , 12:03:54 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: WISSANU

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5