สร้างฟอร์มบันทึกข้อมูลอย่างไรครับ

23 พ.ค. 62 , 02:51:37
อ่าน 1606 ครั้ง

phatthawat

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ผมต้องการสร้างฟอร์มบันทึกข้อมูลครับ
@ผมอยากจะใช้เครื่องสแกนบาร์โค้ด สแกนลงในช่องหมายเลข 1 ทีเดียว 5 serial number จากนั้นเลือกวันที่ตามหมายเลข 2 3 4
   จากนั้นกดบันทึกแล้ว ให้ไปอยู่ในรูปที่ 2 ได้อย่างไรครับ

ให้ข้อมูลที่เรากรอกลงหมายเลข 1 วิ่งเข้าในนี้ครับ ทั้ง 5 serial number
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 62 , 03:38:18 โดย phatthawat »

23 พ.ค. 62 , 08:28:06
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: สร้างฟอร์มบันทึกข้อมูลอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 พ.ค. 62 , 08:28:06 »
ฟอร์มน่าจะต้องสร้างเป็นแบบ continuous Form นะครับ และ Control ทุกตัวจะ สร้างแบบ unbound  ก็ได้ หรือ bound กับตารางชั่วคราว แล้วค่อย Append ไปยังตารางหลัก

1.เวลาแสกนได้ แถวแรกมาแล้ว ก็สั่งให้ docmd.GoToRecord,,acNewRec และสั่งให้ Curser Setfocus ที่ LNB ของเรคคอร์ดอันใหม่นั้นเพื่อรับการแสกนครั้งต่อไป
2.พอใส่ข้อมูลตามหมายเลข 2 3 4 เสร็จแล้ว ก็ใช้ Append Query ข้อมูลทั้งหมดนี้้ไปไว้ในตารางหลักครับ และ เคลียข้อมูลในตารางชั่วคราวเพื่อรับข้อมูลใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 62 , 08:57:31 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: phatthawat

23 พ.ค. 62 , 10:59:55
ตอบกลับ #2

phatthawat

: สร้างฟอร์มบันทึกข้อมูลอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 พ.ค. 62 , 10:59:55 »
ฟอร์มน่าจะต้องสร้างเป็นแบบ continuous Form นะครับ และ Control ทุกตัวจะ สร้างแบบ unbound  ก็ได้ หรือ bound กับตารางชั่วคราว แล้วค่อย Append ไปยังตารางหลัก

1.เวลาแสกนได้ แถวแรกมาแล้ว ก็สั่งให้ docmd.GoToRecord,,acNewRec และสั่งให้ Curser Setfocus ที่ LNB ของเรคคอร์ดอันใหม่นั้นเพื่อรับการแสกนครั้งต่อไป
2.พอใส่ข้อมูลตามหมายเลข 2 3 4 เสร็จแล้ว ก็ใช้ Append Query ข้อมูลทั้งหมดนี้้ไปไว้ในตารางหลักครับ และ เคลียข้อมูลในตารางชั่วคราวเพื่อรับข้อมูลใหม่

รบกวนสอนวิธีการทำได้ไหมครับ หรืออาจจะแนะนำเป็นแนวทาง ตัวอย่าง ได้ไหมครับ :cry: :cry:

23 พ.ค. 62 , 12:05:26
ตอบกลับ #3

ปิ่นณรงค์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 พ.ค. 62 , 12:05:26 »
ผมมีตัวอย่างการทำงานแบบที่คุณบอกไว้ โดยใช้ปุ่ม Run แทน Event Enter ของ เครื่อง Barcode นะครับ

แบบที่ 1
1.ระบุรหัส Barcode แล้วกด Run ข้อมูลจะสร้าง รหัส Barcode แบบเดียวกันจำนวน 5 แถว สวนรายละเอียด ของ Combobox คุณไปกำหนดเอาเองนะครับ
2.ข้อมูลที่ได้ในฟอร์มจะจัดเก็บไว้ในตารางชั่วคราว ชื่อ LNBTemp
3.เมื่อต้องการบันทึก ผมสร้างปุ่มบันทึกไว้ ถ้าตอบ Yes ข้อมูลในฟอร์มจะนำเข้าไปยังตารางหลักทันที และลบข้อมูลในตารางชั่วคราวทันที เพื่อรับข้อมูลใหม่

แบบที่ 2
1.ระบุรหัส Barcode แล้วกด Run ข้อมูลจะสร้าง รหัส Barcode มา 1 อันและพร้อมรับรหัส Barcode อันต่อไป 
2.ข้อมูลที่ได้ในฟอร์มจะจัดเก็บไว้ในตารางชั่วคราว ชื่อ LNBTemp
3.เมื่อต้องการบันทึก ผมสร้างปุ่มบันทึกไว้ ถ้าตอบ Yes ข้อมูลในฟอร์มจะนำเข้าไปยังตารางหลักทันที และลบข้อมูลในตารางชั่วคราวทันที เพื่อรับข้อมูลใหม่
ลองดูตัวอย่างด้านล่างครับ ทั้ง 2 แบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ค. 62 , 12:23:55 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: prajak, phatthawat

23 พ.ค. 62 , 15:24:22
ตอบกลับ #4

phatthawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 พ.ค. 62 , 15:24:22 »
ผมมีตัวอย่างการทำงานแบบที่คุณบอกไว้ โดยใช้ปุ่ม Run แทน Event Enter ของ เครื่อง Barcode นะครับ

แบบที่ 1
1.ระบุรหัส Barcode แล้วกด Run ข้อมูลจะสร้าง รหัส Barcode แบบเดียวกันจำนวน 5 แถว สวนรายละเอียด ของ Combobox คุณไปกำหนดเอาเองนะครับ

แบบที่ 2
1.ระบุรหัส Barcode แล้วกด Run ข้อมูลจะสร้าง รหัส Barcode มา 1 อันและพร้อมรับรหัส Barcode อันต่อไป 
ลองดูตัวอย่างด้านล่างครับ ทั้ง 2 แบบ
ขอบคุณมากๆเลยนะครับบ  :cry: :cry: :cry: :cry:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5