อยากให้แสดงข้อมูลขของคนที่ไม่มาเรียนคะ รบกวนช่วยหน่อยนะ

06 มิ.ย. 62 , 22:09:44
อ่าน 875 ครั้ง

MAKI

เรา เก็บข้อมูลนักเรียนทุกวัน   เรามีฐานข้อมูลของเด็กทุกคนอยู่แล้ว

ชื่อ   วันที่มาเรียน
A     6/6/62
B     6/6/62
C     6/6/62
D     6/6/62
                  อยากจะให้แสดงคนที่ไม่มา
B     7/6/62
c      7/6/62
D     7/6/62

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: spntming

07 มิ.ย. 62 , 12:33:40
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

ไม่รู้แบบนี้หรือเปล่านะครับ
เป็นการเช็คว่า ในแต่ละวันมีใครขาดเรียนบ้าง

โดย Query ที่ผมสร้างขึ้นมามี
GroupName คือ เป็นการจัดกลุ่มชื่อเด็กทั้งหมดไว้ (อันนี้เอามาจากฐานชื่อนามสกุลนักเรียนได้ครับ)
NameByDate คือ การหารายชื่อเด็กที่มาในแต่ละวัน เพื่อค้นหาชื่อเด็กที่หายไป(ขาดเรียน)
Result คือแสดงผลลัพท์ว่า ถ้าชื่อเด็กคนนั้นหายไปให้แสดงว่าขาดเรียน ถ้าไม่หายไปแสดงว่ามาเรียน

ตัวอย่างด้านล่างคับ
ถ้าไม่ใช้แบบนี้ ก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ รออาจารย์ท่านอื่นมาแนะนำต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 62 , 13:00:54 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MiKu, spntming

07 มิ.ย. 62 , 15:27:25
ตอบกลับ #2

OddyWriter

ทำได้หลายวิธีครับ

วิธีนึงคือใช้ CrosstabQuery ก็จะได้ผลสรุปเป็นตารางแบบนี้
ID 2 หยุดวันที่ 5
ID 3 หยุดวันที่ 4

อีกวิธีก็สร้างคิวรีแบบผลคูณ Cartesian เพื่อแสดง ID กับ Date ทั้งหมด รวมทั้งวันที่หยุดไปด้วย

จากนั้นก็นำคิวรีมาสร้างคิวรี เพื่อเลือกเฉพาะวันที่หยุดไปออกมาแบบนี้

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ปิ่นณรงค์, SakDa, MiKu

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5