(มือใหม่ครับ) รบกวนช่วยอธิบาย code หน่อยครับ

10 มิ.ย. 62 , 22:12:53
อ่าน 1351 ครั้ง

kpueng

sql = "SELECT * FROM Output WHERE [Type] like '" & Nz(Me.tcombo, "*") & "' and [Province] like '" & Nz(Me.cprovince, "*") & "' and [District] like '" & Nz(Me.cdistrict, "*") & "' and [SubDistrict] like '" & Nz(Me.csubdistrict, "*") & "' and [Location] like '" & Nz(Me.Clocation, "*") & "'"

1. หลักความแตกต่างระหว่าง " และ ' และ & คืออะไรครับ
2. ในกรณีนี้ทำไมต้องใส่ " " ที่ตอนต้นและตอนท้ายด้วยครับ เพราะดูในที่อื่น ก็ select * from  where ไม่เห็นต้องมี " " ปิดหัวท้ายเลย
3. like '" & Nz(Me.tcombo, "*") & "'  --> รบกวนช่วยแปล Code นี้หน่อยครับ ไม่เข้าใจตรงการเขียน '" & XXX & "'

ขอโทษนะครับ ที่ต้องรบกวนให้อธิบายเยอะเลย
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: apirak

11 มิ.ย. 62 , 08:24:15
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

: (มือใหม่ครับ) รบกวนช่วยอธิบาย code หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มิ.ย. 62 , 08:24:15 »
อ้างถึง
1. หลักความแตกต่างระหว่าง " และ ' และ & คืออะไรครับ

" และ '  เราเรียกว่า double quote และ Single quote ครับ สัญลักษณ์พวกนี้เป็นการบอกให้ทราบว่า คุณได้กำหนดช่วงของ ข้อความ หรือ String หรือ ตัวเลข หรือตัว Control จาก ไหน ถึง ไหน ครับ เช่น "..............." เป็นการบอกว่า ภายใน double quote นี้คือเนื้อหาส่วนเดียวกัน

ความแตกต่างของการใช้  " และ ยกตัวอย่างการใช้ Dlookup
เราจะใช้ ' ในการกรณีที่ อ้างถึงเขตข้อมูลที่เป็น string หรือข้อความ เช่น
DLookup("FieldName" , "TableName" , "Criteria= 'String'")

ในกรณีที่เป็น ตัวเลข เราจะใช้ " ในการกำหนดขอบเขตครับเช่น N คือตัวเลข
DLookup("FieldName" , "TableName" , "Criteria = n")

แต่ " " นี้ก็ไม่ได้ใช้กับตัวเลขเสมอไป เราจะใช้ในการกำหนด เริ่มต้นและสิ้นสุดของข้อความที่เรากำหนดได้เหมือนกันเช่น

msgbox "สวัสดีครับ",vbInformation,"ทักทาย"

& นั้นใช้ในการเชื่อมต่อกับส่วน อื่นๆของคำสั่ง เช่น ตัวแปร เชื่อมกับ Control / ข้อความเชื่อมกับ Control / กำหนด เชื่อมฟิลล์เข้าด้วยกัน เช่น Field1 & "/" & Field2  ก็จะได้ Field1/Field2เป็นต้น

อ้างถึง
2. ในกรณีนี้ทำไมต้องใส่ " " ที่ตอนต้นและตอนท้ายด้วยครับ เพราะดูในที่อื่น ก็ select * from  where ไม่เห็นต้องมี " " ปิดหัวท้ายเลย

คุณอ้างถึงตัวแปร Sql ที่เป็น string ซึ่ง ต้องมี " " ปิดหัวท้ายเพื่่อกำหนดขอบเขตของ String ที่เรากำหนดคับ

อ้างถึง
3. like '" & Nz(Me.tcombo, "*") & "'  --> รบกวนช่วยแปล Code นี้หน่อยครับ ไม่เข้าใจตรงการเขียน '" & XXX & "'
จากตัวอย่างนี้ลองสังเกตุ '" & XXX & "' การใส่ เครื่องหมาย  " และ ' ให้การ Control ที่เป็นข้อความคับ
Nz(Me.tcombo, "*") คือการกำหนดให้ตรวจสอบ Control ที่ชื่อ tcombo ครับโดยการกำหนดให้แสดงผลตามว่า tcombo ว่างหรือไม่ว่าง
ถ้า tcombo ไม่เป็นค่าว่าง สมมุติเราใส่ กรุงเทพ เงื่อนไขของ คำสั่งนี้คือ   like "กรุงเทพ" ซึ่ง ถ้าเขตข้อมูลไหนมีคำว่ากรุงเทพก็จะแสดงรายการออกมาครับ
แต่ถ้า tcombo เป็นค่าว่าง Nz Function ก็จะแทนค่าว่างด้วย * คือถ้าว่างก็ให้เงื่อนไขคือแสดงข้อมูลทั้งหมด

ผมตอบได้เท่าที่ผมนึกออกนะคับ  รออาจารย์ท่านอื่นมาเสริม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 62 , 08:40:15 โดย ปิ่นณรงค์ »
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un, aek, apirak

11 มิ.ย. 62 , 11:52:14
ตอบกลับ #2

สันติสุข

: (มือใหม่ครับ) รบกวนช่วยอธิบาย code หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มิ.ย. 62 , 11:52:14 »
ในภาษา VBA  เครื่องหมาย double quote เป็น string delimeter เปิด/ปิดสำหรับค่าคงที่ของข้อความ (ในนี้ผมจะใช้สีแดงแล้วกัน) เช่น ค่าคงที่ของข้อความ AB ก็จะต้องสร้างเป็น "AB"   แต่ถ้าค่าคงที่ของข้อความต้องมี double quote อยู่ภายในอยู่ด้วย เช่น A"B  เราต้องใช้ double quote 2 ตัว   VBA จะรู้ว่าจริงๆแล้ว นี่เป็นตัวอักษร double quote เพียงตัวเดียว ไม่ใช่ delimiter  ดังนั้นเราก็ต้องสร้างเป็น "A""B" 

ส่วน string delimeter ในภาษา SQL จะใช้ได้ทั้ง double quote และ single quote  ดังนั้นเมื่อต้องการค่าคงที่ของข้อความ SELECT * FROM Output WHERE [Type] like 'AB' ลงในตัวแปรชื่อ SQL เราก็จะสร้างคำสั่งเป็น SQL = "SELECT * FROM Output WHERE [Type] like 'ABC'" หรือถ้าเราใช้ double quote แทน single quote คำสั่งก็จะกลายเป็น SQL = "SELECT * FROM Output WHERE [Type] like ""ABC"""

ส่วน & คือ operator ที่ใช้เชื่อมข้อความ 2 ข้อความเข้าด้วยกัน เช่น "A" & "B" ก็จะได้ค่าคงที่ของข้อความเป็น AB หรือ "A" & """B""" ก็จะได้เป็น A"B"
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ปิ่นณรงค์, aek, apirak, mivien20

17 มิ.ย. 62 , 15:06:22
ตอบกลับ #3

kpueng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 มิ.ย. 62 , 15:06:22 »
ขอบคุณครับผม

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mivien20

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5