เปิดระเบียนพร้อมกันหลายเครื่อง เมื่อบันทึก ข้อมูลจะมั่ว เป็นภาษาต่างดาว

28 มิ.ย. 62 , 11:27:58
อ่าน 1010 ครั้ง

Kxess

ปัญหาเกิดจากเวลาใช้ฐานข้อมูลแล้วมีการเปิดระเบียนนึงขึ้นมาหลายเครื่อง (ในวง LAN)
และเมื่อมีการบันทึก มันจะมีตัวเลือกขึ้นมา 3 ตัวเลือก (ผมไม่มีตัวอย่างรูปนะครับ)

แล้วเมื่อผู้ใช้กดเลือก "บันทึกระเบียน"
ระเบียนนั้นข้อมูลจะมั่วไปเลยครับ แล้วระเบียนนั้นก็จะใช้ไม่ได้ แก้ไขไม่ได้ ต้องซ่อมแซมฐานข้อมูลอย่างเดียว

ดังรูป

ซึ่งปัญหานี้เกิดค่อนข้างบ่อยมาก เสี่ยงข้อมูลสูญหาย และเคยหายบ้างแล้ว

อยากจะรบกวนช่วยแนะนำวิธีป้องกัน วิธีแก้ไข หรือเกิดจากการออกแบบ แนะนำด้วยคร้าบ
ขอบคุณครับ

28 มิ.ย. 62 , 12:37:47
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ต้องทำการ Split Database แล้วเอาตัว Database ไปวางใน Server ส่วน UI ให้วางที่เครื่อง User

จากนั้นเขียนโปรแกรมให้ทำการเชื่อมต่อกับฐานข้อมูลเฉพาะตอน Update/Delete คือสร้าง Form แบบ Unbound Objects แล้วมีปุ่ม Append เข้า Database เมื่อป้อนเสร็จแล้ว
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Kxess

28 มิ.ย. 62 , 15:25:08
ตอบกลับ #2

Kxess

ตอนนี้ฐานข้อมูลเป็นแบบแยก front end กับ back end อยู่แล้วครับ

สอบถามเพิ่มเติมครับ

1. Form แบบ Unbound Objects คือ ในส่วนของ Property Sheet > Data > Record Scource ตรงนี้คือไม่ต้องใส่ชื่อ "ตาราง" หรือ "คิวรี่" ใช่มั้ยครับ

2. การบันทึกข้อมูลก็ต้องสร้าง Append Query เยอะมาก พอ ๆ กับจำนวนฟอร์มเลยใช่มั้ยครับ

3. การทำในลักษณะนี้ ส่วนใหญ่คนเค้านิยมทำกันมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

28 มิ.ย. 62 , 16:19:08
ตอบกลับ #3

OddyWriter

1. Form แบบ Unbound Objects คือ ในส่วนของ Property Sheet > Data > Record Scource ตรงนี้คือไม่ต้องใส่ชื่อ "ตาราง" หรือ "คิวรี่" ใช่มั้ยครับ
ตอบ ใช่ครับ

2. การบันทึกข้อมูลก็ต้องสร้าง Append Query เยอะมาก พอ ๆ กับจำนวนฟอร์มเลยใช่มั้ยครับ
ตอบ ขึ้นอยู่กับวิธีการครับ อาจใช้คำสั่ง Docmd.RunSQL หรือให้การบันทึกข้อมูลด้วย ADO dataconnection ก็ได้ หรือจะทำ Query แบบที่ สามารถเป็น Recursive ก็ได้

3. การทำในลักษณะนี้ ส่วนใหญ่คนเค้านิยมทำกันมั้ยครับ
ตอบ อันนี้บอกไม่ได้ ขึ้นกับเทคนิคของแต่ละคน เป็นเหมือนลายเซ็นของแต่ละคนครับ แต่ถ้าจะใช้งานร่วมกันหลายๆ คน ก็แนะนำวิธีนี้ครับ เพราะที่เคยทำมาไม่เคยเจอปัญหาข้อมูลชนกันในระบบ LAN แบบนี้

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5