เรียงลำดับใน SubForm

04 ก.ค. 62 , 15:06:06
อ่าน 831 ครั้ง

Teeyai

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

เรียงลำดับใน SubForm
« เมื่อ: 04 ก.ค. 62 , 15:06:06 »
ผมไม่ทราบว่าจะต้อง เขียนโค้ด order by เข้าไปอย่างไรครับ เพื่อให้Field [File_Name] ของ SubForm ชื่อ frmFilterFile เรียงลำดับตัวอักษร

ผมเพิ่งฝึกเขียนได้ไม่นานครับ พยายามแกะ และหัดเขียน โค้ดข้างล่างก็ดูตัวอย่างของคนอื่นมาปรับแต่งเอาด้วยครับ

Private Sub SearchCombo()

Dim sql As String
    If IsNull(Me.Combo1) Then
        sql = "SELECT * FROM qryFilterFileName"
   ElseIf Not IsNull(Me.Combo1) Then
        sql = "SELECT * FROM qryFilterFileName WHERE [Project_Code] = '" & Me.Combo1 & "'"
    End If
    Forms!frmFilterFileByCombo!FrmFilterFile.Form.RecordSource = sql
    Forms!frmFilterFileByCombo!FrmFilterFile.Form.Requery

End Sub

รายละเอียดฟอร์มเป็นดังข้างล่างครับ

ผมตั้ง Combo1 ไว้เพื่อเลือกรหัสโครงการ เมื่อเลือกแล้วข้อมูลจาก qryFilterFileName จะถูกกรองและแสดงใน Form ชื่อ frmFilterFileByCombo ซึ่งในนี้ได้แทรก SubForm ชื่อ FrmFilterFile ไว้ เพื่อให้แสดงตารางไว้ 3 Fields

เมื่อกดเลือกรหัสโครงการที่ Combo1แล้ว จะได้ผลลัพธ์ดังข้างล่าง

ข้อมูลในฟิลด์ชื่อไฟล์ [File_Name] ยังไม่ได้เรียงลำดับ ผมไม่ทราบว่าจะต้องแทรก order by [File_Name] ไว้ตรงไหน อย่างไรครับ ไม่ทราบจริง ๆ ครับ พยายามแกะหามาครึ่งวันแล้วครับ TT

ขอรบกวนด้วยครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

05 ก.ค. 62 , 09:08:47
ตอบกลับ #1

Teeyai

: เรียงลำดับใน SubForm
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ก.ค. 62 , 09:08:47 »
*****************************************************************************************
***ผมทำได้แล้วครับ โง่มากเลยผม ลองผิดลองถูกมาทั้งวัน เนื่องจากไม่มีพื้นฐาน ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเครื่องหมาย ' " ในคำสั่ง SQL ครับ***
*****************************************************************************************

Private Sub SearchCombo()

Dim sql As String
    If IsNull(Me.Combo1) Then
        sql = "SELECT * FROM qryFilterFileName"
   ElseIf Not IsNull(Me.Combo1) Then
        sql = "SELECT * FROM qryFilterFileName WHERE [Project_Code] = '" & Me.Combo1 & "' ORDER BY [File_Name]"
    End If
    Forms!frmFilterFileByCombo!FrmFilterFile.Form.RecordSource = sql
    Forms!frmFilterFileByCombo!FrmFilterFile.Form.Requery

End Sub

05 ก.ค. 62 , 11:07:05
ตอบกลับ #2

UnKnown

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ก.ค. 62 , 11:07:05 »
***ผมทำได้แล้วครับ โง่มากเลยผม ลองผิดลองถูกมาทั้งวัน เนื่องจากไม่มีพื้นฐาน ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเครื่องหมาย ' " ในคำสั่ง SQL ครับ***

อย่าพึ่งคิดว่าตัวเองโง่ครับ บางครั้งมันอยู่ที่"ความพยายาม"และมุมมองในการหาทางออกเท่านั้นเองล่ะ :enjoying:
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Teeyai

06 ก.ค. 62 , 23:52:35
ตอบกลับ #3

Teeyai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ค. 62 , 23:52:35 »
ผมได้ความรู้เพิ่มเติมมากมาย ก็จากเว็บบอร์ดนี้แหละครับ  :grin:
ต้องขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่มีส่วนให้ข้อมูล และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นต่าง ๆ ครับ

ขอบคุณคร้าบบบบ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5