สอบถามวิธีแก้ปัญหา run sub ย่อยแล้ว ขึ้น error ให้ปิด OLE ค่ะ มีปัญหาแมโครค่ะ

25 มิ.ย. 62 , 11:42:30
อ่าน 1200 ครั้ง

preav

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สร้างปุ่ม button ขึ้นมา เมื่อคลิกแล้วจะ link ไปที่ฟอร์มที่มี sub ย่อยอยู่ แล้วขึ้น error ว่า
มีปัญหาเกิดขึ้นในขณะที่ microsoft access กำลังติดต่อสื่่อสารกับ OLE เซิร์ฟเวอร์หรือตัวควบคุม Active X
ให้ปิด OLE เซิร์ฟเวอร์นั้นและเริ่มต้นการทำงานของ OLE เซิร์ฟเวอร์ใหม่ภายนอก ฯลฯ
พอคลิกปิดก็จะขึ้นว่า แมโคร error ค่ะ
ถ้า link ไปที่ฟอร์มปกติที่ไม่มี sub ย่อย จะไม่ error ค่ะ
รบกวนขอวิธีแก้ปัญหาด้วยค่ะ
access 2010 32 bit ค่ะ

25 มิ.ย. 62 , 11:56:52
ตอบกลับ #1

ปิ่นณรงค์

1.ลอง Copy ฟอร์มย่อยนั้นมา backup ไว้ก่อน แล้ว ลบ Form ย่อยอันเก่าทิ้ง
2.ให้เปลี่ยนชื่อ ฟอร์มย่อย ที่เพิ่ง Copy มาเป็นชื่อฟอร์มย่อยเดิมที่ลบไปแล้วลองกดเปิดใหม่ว่าปัญหานั้นหายไปหรือไม่
:love: :grin:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: preav

28 ก.ค. 62 , 21:23:34
ตอบกลับ #2

somyj

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

เป็นตั้งแต่ windows7 ขื้นไปครับ
วิธีแก้ ต้องลง windows ใหม่ครับ โดยระบุ Time zone เป็นThailand ก่อน Install ครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5