ต้องการทำการเปรียบเทียบข้อมูลระหว่างปี

31 ก.ค. 62 , 13:01:45
อ่าน 886 ครั้ง

thanapol.w

สวัสดีครับต้องการสอบถามเกี่ยวกับการเก็บข้อมูลของกลุ่มเกษตรกร
ตามภาพคือ TB_Member list = รายชื่อเกษตรกร , TB_Crop2018 และ Crop2019 คือแปลงนาของสมาชิกในแต่ละปี
อยากทราบวิธีการทำตารางเทียบว่า เนื้อที่เพาะปลูกปีที่แล้วกับปีนี้ ต่างกันเท่าไร่ราย  แปลงนะครับ

ตัวอย่าง
ปี 2019 นาย A ทำนาดังนี้ แปลงที่ 1 = 5 ไร่
                                 แปลงที่ 2 = 10 ไร่
ปี 2019 นาย A ทำนาดังนี้  แปลงที่ 1 = 5 ไร่
                                 แปลงที่ 2 = 5 ไร่
การเปลี่ยนแปลงของเนื้อที่แปลงนาลดลง 5 ไร่ เพราะเกษตรกรแบ่งขาย แปลงที่ 2 ไป 5 ไร่
ที่ต้องการคือ ทุกการเปลี่ยนแปลงของเนื้อที่ว่าเปลี่ยนไปเท่าไหร่ เพาะอะไร
จะสร้างตารางแบบไหนครับ
หากมีข้อสงสัยสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ ไม่รู้ว่าจะเข้าใจกันมั้ย

01 ส.ค. 62 , 08:42:21
ตอบกลับ #1

PNR

อ้างถึง
ทุกการเปลี่ยนแปลงของเนื้อที่ว่าเปลี่ยนไปเท่าไหร่ เพาะอะไรจะสร้างตารางแบบไหนครับ

สร้าง Field เพิ่ม กำหนดเป็น TimeStamp เพื่อเก็บ วันที่เวลา ที่เราปรับปรุง เพราะสามารถใช้ดูวันที่และเวลาที่เพิ่มเติมแก้ไข ตัวอย่างการกำหนด

ตารางที่เราเก็บ ข้อมูลแปลงนา ตรง  Field ID และ ตรงจำนวนไร่ น่าจะต้องสร้างตารางเพิ่มเชื่อมความสัมพันธ์กับ ตารางใหม่ อย่างน้อยต้องมี Field ID / Area(Rai) / TimeStamp  โดย Field ID สามารถใส่ค่าซ้ำกันได้สาเหตุที่สร้างแยกออกมา เพราะในแปลงนา 1 แปลง หรือ 1 FieldID สามารถบันทึกข้อมูล จำนวนไร่ หลายๆครั้ง ตามจำนวนความเปลี่ยนแปลงของแปลงนาผืนนั้นครับ (ถ้าสร้างแบบนี้อยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับ)

และการแยกรายปี / รายเดือน ผมว่าสามารถดูจาก TimeStamp ได้เลยหรือไม่ เพราะเวลาเพิ่มจำนวนไร่ วันที่เวลาจะแสดงขึ้นมาอัตโนมัติ สามารถนำไปใช้ระบุปีของแปลงนาได้เลยครับ สามารถใช้ Format(TimeStamp,"YYYY") เพื่อให้แสดงเฉพาะปีครับ

ส่วนการสร้างคิวรี่ ก็ไม่ยากครับ ใช้ Group By FarmerID / FieldID / TimeStamp / และแสดงจำนวนไร่ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ส.ค. 62 , 08:51:15 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5